ผู้เขียน หัวข้อ: ............ ช่วงล่างมีปัญหา ...........  (อ่าน 2608 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojo

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +5/-0
    • ่jeab_nopparat@hotmail.com
มันดังกึกๆ เวลาลงหลุมครับ รถผมใส่แม็ค 17 ยาง 205-45-17 อยู่
มันไม่ค่อยนิ่มเหมือนเมือก่อนเลย มีเสียงดังเวลาขับผ่านถนนคอนกรีต
แต่ถนนลาดยางไม่เป็นไร เสียงที่ว่ามันดัง กึกๆ น่ะครับไม่รู้ว่าแกี่ยวกับ
ลูกหมากคันชักคันส่งหรือเปล่า ใครมีปัญหาแบบนี้แก้ยังงไงครับ
แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ   ขอบคุณครับ

ครูไทยหัวใจ EVO

ออฟไลน์ suriya5234

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +1/-0
Re: ............ ช่วงล่างมีปัญหา ...........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31/07/2009, 06:13:19 »
น่าจะเป็นที่ดอกยางก็ได้ หรือยางแก้มเตี้ยลงมันเลยแข็ง

Re: ............ ช่วงล่างมีปัญหา ...........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31/07/2009, 10:50:47 »
เหรอครับ 
ผมสังเกตเห็นยางหุ้มคันชักคันส่งมันขาดด้วย
น่าจะมีผลต่อเสียงที่เกิดขึ้นไหมครับ  ถ้าเปลี่ยค่าตัวเค้าเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Biglou

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +16/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31/07/2009, 12:59:01 »
ขอผมตรงหัวเพลาขับข้างซ้ายมันโยกได้เยอะกว่าข้างขวา
มีน้ำมันเกียร์รั่วออกมาด้วยทำไงดี เปลี่ยนซีลไปแล้วด้วย

ติดตั้งแก๊ส ติดตั้งกล่องECU sHOP  http://www.club4g.com/index.php/topic,171649.0.html <<<<<

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31/07/2009, 13:12:13 »
อัพครับ ใครเป็นช่างตอบหน่อยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31/07/2009, 15:34:11 »
ช่วยอับอยากรู้อาการของผมเหมือนกัน

ติดตั้งแก๊ส ติดตั้งกล่องECU sHOP  http://www.club4g.com/index.php/topic,171649.0.html <<<<<

ออฟไลน์ โอ๋...ครับ

• ผู้ควบคุม
  • คะแนนความนิยม: +138/-2
  • Thankyou..
    • http://www.facebook.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1/08/2009, 11:08:07 »
มันดังกึกๆ เวลาลงหลุมครับ รถผมใส่แม็ค 17 ยาง 205-45-17 อยู่
มันไม่ค่อยนิ่มเหมือนเมือก่อนเลย มีเสียงดังเวลาขับผ่านถนนคอนกรีต
แต่ถนนลาดยางไม่เป็นไร เสียงที่ว่ามันดัง กึกๆ น่ะครับไม่รู้ว่าแกี่ยวกับ
ลูกหมากคันชักคันส่งหรือเปล่า ใครมีปัญหาแบบนี้แก้ยังงไงครับ
แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ   ขอบคุณครับ

ยาง Size นี้ การวิ่งผ่านรอยต่อคอนกรีต หรือหลุมเล็กๆ แล้วดังตึกๆ เป็นเรื่องปรกติ แทบทุกคัน

เพราะหน้ายางตบบนรอยต่อ หรือ โดนกระแทกอัดขึ้นเลยเกิดเสียง

ส่วนบางคันที่เสียงน้อยเพราะโช็ค STD ช่วยซับไว้บ้าง และเสียงจะน้อยลงถ้าใช้ยางหน้าแคบ หรือ  % แก้มมาก

และเสียงจะยิ่งดังขึ้นเรื่อย อันเนื่องมากจากช่วงล่างรับภาระหนักมาจากการที่ % แก้มน้อย ภาระเลยวิ่งตรงมาที่

ลูกหมาก ลูกปืน เพลาขับ คันชักคันส่ง และ บูชปีกนก ของพวงนี้ ยางจะเริ่มล้านิ่มและไปไวกว่าปรกติ

การดูด้วยตาบางที่บอกยาก บางชี้นจะรู้ว่าล้าหรือยางนิ่มไปแล้วก็ต่อเมื่อถอดออกเป็นรายชิ้นและจับโยกเฉพาะตัวมันดูครับ

;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1/08/2009, 11:30:06 »
ยาง Size นี้ การวิ่งผ่านรอยต่อคอนกรีต หรือหลุมเล็กๆ แล้วดังตึกๆ เป็นเรื่องปรกติ แทบทุกคัน

เพราะหน้ายางตบบนรอยต่อ หรือ โดนกระแทกอัดขึ้นเลยเกิดเสียง

ส่วนบางคันที่เสียงน้อยเพราะโช็ค STD ช่วยซับไว้บ้าง และเสียงจะน้อยลงถ้าใช้ยางหน้าแคบ หรือ  % แก้มมาก

และเสียงจะยิ่งดังขึ้นเรื่อย อันเนื่องมากจากช่วงล่างรับภาระหนักมาจากการที่ % แก้มน้อย ภาระเลยวิ่งตรงมาที่

ลูกหมาก ลูกปืน เพลาขับ คันชักคันส่ง และ บูชปีกนก ของพวงนี้ ยางจะเริ่มล้านิ่มและไปไวกว่าปรกติ

การดูด้วยตาบางที่บอกยาก บางชี้นจะรู้ว่าล้าหรือยางนิ่มไปแล้วก็ต่อเมื่อถอดออกเป็นรายชิ้นและจับโยกเฉพาะตัวมันดูครับ

;D ;D ;D ;D
ขอบคุนมากครับ ได้ความรู้อีกแล้ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2/08/2009, 16:06:38 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ แล้วเราจะแก้ไขยังไงดีครับ

ออฟไลน์ Peak Sanshiro

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +14/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2/08/2009, 18:33:44 »
รถผมก็เคยดังแบบนี้  เลยไปเปลี่ยนยางกันโคลงหน้า ก็หายครับ

ดูด้วยสายตาดูปกติแต่พอถอดออกมาหลวมเลยคับ  ควรดูอย่างอื่นประกอบด้วยนะคับ  เช่น บูทปีกนก คันชักคันส่งหลวมยัง

เบ้าโช้คหน้าเสียก็ดังได้นะคับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2/08/2009, 18:45:41 »
รถผมก็เคยดังแบบนี้  เลยไปเปลี่ยนยางกันโคลงหน้า ก็หายครับ

ดูด้วยสายตาดูปกติแต่พอถอดออกมาหลวมเลยคับ  ควรดูอย่างอื่นประกอบด้วยนะคับ  เช่น บูทปีกนก คันชักคันส่งหลวมยัง

เบ้าโช้คหน้าเสียก็ดังได้นะคับ
ค่าใชเจ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ logun

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3/08/2009, 09:41:53 »
5555..เปลี่ยนมาแล้วช่วงล่างข้างหน้า ใช้ช่างจัดชุดลูกยางให้ ประมาณ 1800 บาท และลูกอะไรสักอย่างประมาณ ตัวล่ะ 450 บาท ของผมยังไม่สึกสภาพยังใหม่อยู่เลยไม่เปลียน สรุปแล้ว ซื้อของไปให้ช่าง 1800 ให้ค่าแรง ช่าง 700 บาท น่ะคับ

ออฟไลน์ autospeed

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +1/-0
  • มาดูกัน
    • tozenrubberpad.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3/08/2009, 10:05:33 »
แล้วหายไหมครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3/08/2009, 10:30:32 »
นั่น สิครับ

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.093 วินาที กับ 25 คำสั่ง