ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามการตรวจวัดระดับน้ำมันเครื่องที่ถูกต้องหน่อยครับ  (อ่าน 1252 ครั้ง)

ออฟไลน์ note

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +94/-0
รบกวนสอบถามการตรวจวัดระดับน้ำมันเครื่องที่ถูกต้องหน่อยครับ อีคาร์หัวฉีด AT 4G15
1.การวัดต้องเครื่องเย็น หรือ ว่าสตาร์ทเครื่อง 5 นาทีแล้วดับเครื่อง 1 ถึงจะวัด ??? งง
2.ระดับน้ำมันบนไม้วัดควรจะอยู่ในระดับไหนครับ ???
รบกวนที่ครับสงสัยมากมาย  :-[

ฝันให้ไกลไปให้ถึง

ออฟไลน์ Jewja

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +697/-0
  • พุง เหลือง
ปกติ ผมวัดตอนเครื่อง เย็นอ่ะ

ให้ระดับ อยู่ระหว่าง min กะ mix

4G-63 N/A Powered by LPG 

ออฟไลน์ โอ๋...ครับ

• ผู้ควบคุม
  • คะแนนความนิยม: +138/-2
  • Thankyou..
    • http://www.facebook.com
ปรกติ ก็วัดกันได้ตลอดไม่ว่าเย็นหรือร้อน

แต่ถ้าวิ่งมาแบบซัดมาหนักๆ ยกวัดเลยก็อาจเห็นน้ำมันหายได้เพราะมันอาจไหลลงกลับอ่างไม่หมด

ปรกติตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ วัดหลังจากลองติดเครื่องสัก 4-5 นาที่ แล้วทิ้ง

ไว้แป๊บหนึ่ง ยกวัดเลย น่าจะให้อยู่ที่ขอบเส้น Max

แล้วใช้ๆงานไปเรื่อยจนหมด-ใกล้หมดอายุน้ำมันเครื่ิอง ก็ไม่ควรให้ต่ำกว่า Min

เพราะเท่าที่ใช้มาส่วนใหญ่ แทบไม่ต้องเติมอีกเลยครับ  (ถ้าเครื่องไม่หลวม)

อาจมีพร่องไปบ้างเนื่องจากอุณหภูมิการใช้งาน หรือซึ่มออกบาง

แต่เมื่อใกล้ระยะ ไม่ว่า 5000-7000-10000 กม. ตามชนิดน้ำมัน

ไม่น่ามีต้องเติมอีกครับ

ถ้าพร่องต่ำ Min จากการวิ่งทางไกล บ่อยๆ ก็เป็นเรื่องปรกติ

;D ;D ;D ;D

ปกติ ผมวัดตอนเครื่อง เย็นอ่ะ

ให้ระดับ อยู่ระหว่าง min กะ mix
;)

ปรกติ ก็วัดกันได้ตลอดไม่ว่าเย็นหรือร้อน

แต่ถ้าวิ่งมาแบบซัดมาหนักๆ ยกวัดเลยก็อาจเห็นน้ำมันหายได้เพราะมันอาจไหลลงกลับอ่างไม่หมด

ปรกติตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ วัดหลังจากลองติดเครื่องสัก 4-5 นาที่ แล้วทิ้ง

ไว้แป๊บหนึ่ง ยกวัดเลย น่าจะให้อยู่ที่ขอบเส้น Max

แล้วใช้ๆงานไปเรื่อยจนหมด-ใกล้หมดอายุน้ำมันเครื่ิอง ก็ไม่ควรให้ต่ำกว่า Min

เพราะเท่าที่ใช้มาส่วนใหญ่ แทบไม่ต้องเติมอีกเลยครับ  (ถ้าเครื่องไม่หลวม)

อาจมีพร่องไปบ้างเนื่องจากอุณหภูมิการใช้งาน หรือซึ่มออกบาง

แต่เมื่อใกล้ระยะ ไม่ว่า 5000-7000-10000 กม. ตามชนิดน้ำมัน

ไม่น่ามีต้องเติมอีกครับ

ถ้าพร่องต่ำ Min จากการวิ่งทางไกล บ่อยๆ ก็เป็นเรื่องปรกติ

;D ;D ;D ;D
ขอบคุณมาก พอดีไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมาใหม่ ไม่ทราบว่าอู่เติมให้เกินหรือป่าว อยู่ระหว่างกลางของ Maxเลย วัดตอนเครื่องเย็นครับ

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.112 วินาที กับ 25 คำสั่ง