ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการต่อกระจกมองข้างไฟฟ้า CK - ECAR  (อ่าน 41755 ครั้ง)

ออฟไลน์ tena

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +53/-3
 ;D เริ่มจากกระทู้นี้ http://www.club4g.com/index.php/topic,14744132.0.html ผมได้ทำการต่อสายไฟกระจกมองข้างจนใช้งานได้ครบ เลยนำขั้นตอนการทำมาฝากสำหรับท่านที่ต้องการจะทำเอง และต้องขอบคุณ User คุณ sure , kirstep , pong15 , okekung ที่ให้คำแนะนำผมจนใช้งานได้ อิอิ เจอผมทักผมมั้งนะ อิอิ ไม่ต้องเสียตังจ้างช่าง โดยที่เขาอาจเป็นช่างหรือป่าวไม่แน่ใจ อิอิ รายละเอียดดังนี้ครับ
1.รถที่ใช้ คือ CK2+ ครับ ส่วนEcar ก็ใช้ได้ ต่อตาม Diagram ไม่ต้องใช้กล่องพับ 100% ครับ
2.คำถามสำหรับคนที่ไม่รู้ คือ CK มีกล่องพับหรือป่าว ? 
ตอบ ไม่มีครับ ส่วน Ecar มีกล่องครับ ถ้าต้องการพับด้วย แต่ต่อแบบไม่มีกล่องก็ได้ แต่ต้องเป็นปลั๊กเล็ก ของ CK ปลั๊กเล็ก เท่านั้นครับ
2.มันพับได้ไงไม่ใช้กล่อง?
ตอบ กลไกลสลับสาย +- แล้วก็ -+ มันอยู่ที่สวิทช์ครับ ทำให้มอเตอร์พับกระจกหมุนไปหมุนกลับแค่นั้นครับ เหมือนกระจกประตูประมาณนั้น
3.CK2+ รุ่นที่ไม่มีกระจกไฟฟ้ามาจากโรงงาน มีสายกระจกมองข้างมารออยู่แล้วจริงหรือ ?
ตอบ จริงครับ มีแน่นอน ดูได้จากขั้นตอนที่ผมทำมาเลยครับ มันจะเป็นปลั๊กใหญ่ เหมือน Ecar รุ่นเก่าที่ปรับได้อย่างเดียว แต่ต่อได้ไม่ต้อง วายสายใหม่ให้ยืดยาว
4.ต้องถอดคอนโซล ออกหมดไหม?
ตอบ ไม่ต้องครับ ถอดแต่ช่วงคอพวงมาลัยด้านล่างฝั่งคนขับครับ
5.ถ้าต่อแล้วปรับกระจกไม่ตรงตามตำแหน่งของสวิทช์ เช่น ปรับ ซ้าย กระจกเลื่อนลงล่าง ประมาณนั้น?
ตอบ ให้ทำการสลับสาย 1,2,3 ทั้ง2ข้าง ข้างใครข้างมันนะครับ สลับให้เหมือนกัน หรือลองกดไล่ดูก็ได้ ส่วนสาย 4,5 มันเป็นสายพับกระจกไม่ต้องทำไรครับต่อตาม Diagram ได้เลย
6.ดูDiagramไม่เป็น?
ตอบจริงๆก็ไม่ยากนะ แต่ผมได้ทำ Diagram แบบปรับ+พับ ให้ดูได้ง่ายขึ้น แสดงด้วยภาพเลย แยกสีสายไฟชัดเจนโดยอ้างอิงจาก Diagram STD แบบไม่พับกระจก โดยได้แนบไฟล์PDFไว้แระเอาไปปริ้นมาดูกัน
ราคาที่ผมทำเองและอุปกรณ์
1.1 กระจกมองข้าง EVO 4,5,6 หรือ CK รุ่นพับได้   = 1,500 บาท แล้วแต่ใครหาได้ราคาไหน
1.2 สวิทช์ CK ปลั๊กเล็ก     = 300 บาท แล้วแต่ใครหาได้ราคาไหน
1.3 ท่อหด   20 บาท   
 ติดขัดตรงไหนสามารถโทรมาสอบถามผมได้ ชื่อตุ้ม อยู่ สระบุรี ครับ 089-9055435  ไม่รับต่อแต่ให้คำปรึกษาได้ครับ สามารถทำเองได้เลยครับ  หาเวลาว่างลองทำดู อาจใช้เวลามากหน่อยในบางจุดเนื่องมันแคบ Diagram ถ้าเกิดการช็อตขึ้นมา ฟิวส์ขาดที่กล่อง ตรงช่วงขาคนขับเลยครับไม่ต้องไปต่อฟิวส์แยกให้เสียเวลา ส่วนECAR วายสายแยกพ่วงฟิวส์กันเหนียวที่ขั้วบวกด้วย ต่อด้วยไม่มีเจตนาทำให้อาชีพบางท่านขาดหายไปนะครับยังไงก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ให้คนที่อยากลองทำเองครับ ผิดพลาดตรงไหนมาแชร์กันได้ครับ เรามาเริ่มกันเลยครับ

ออฟไลน์ EVO-3

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +3/-0
Re: ขั้นตอนการต่อกระจกมองข้างไฟฟ้า CK - ECAR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27/01/2014, 23:46:33 »
สายไฟใน อีคาร์ สีเหมือนกันกับกระจกไฟฟ้าไหมครับ แล้วต่อเหมือนกันแปะๆเลยใช้มั้ยครับ ต้องใช้กล่องพับไหมครับ

Re: ขั้นตอนการต่อกระจกมองข้างไฟฟ้า CK - ECAR
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8/02/2014, 20:32:06 »
สายไฟใน อีคาร์ สีเหมือนกันกับกระจกไฟฟ้าไหมครับ แล้วต่อเหมือนกันแปะๆเลยใช้มั้ยครับ ต้องใช้กล่องพับไหมครับ
;D ถ้าใช้สวิทช์ชองCKไม่ต้องใช้กล่องพับครับ ส่วนกระจกก็ใช้ของEcarรุ่นที่พับได้ การต่อเหมือนกันตามdiagramเลย(ย้ำว่าต่อตามนี้ไม่ใช้กล่องพับครับ) แต่ถ้าปกติEcarจะใช้กล่องพับครับ แต่สีสายไฟของEcarไม่แน่ใจครับ  ;D

ออฟไลน์ tau

• คะแนนความนิยม: +36/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19/02/2014, 09:43:53 »
อยากถามว่าถ้าต่อแบบมีกล่องพับต่อยังไง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23/02/2014, 15:54:06 »
อยากถามว่าถ้าต่อแบบมีกล่องพับต่อยังไง
ตามรูปครับ

ออฟไลน์ Tong Evolution

• คะแนนความนิยม: +81/-0
  • โต้ง 085-834-5758
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27/09/2014, 16:40:42 »
 :o :o :o :o

Line:  tong_evo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6/08/2015, 22:14:08 »
 ;D ดันเผื่อใครอยากต่อ  ;D

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.301 วินาที กับ 25 คำสั่ง