ผู้เขียน หัวข้อ: หลังคาผุ ใครอยากทำเองลองดูครับ  (อ่าน 11960 ครั้ง)

ออฟไลน์ top-ecar

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +3/-0
ลองดูตามรูปเอาละกันนะครับ ผมพิมพ์ไม่เก่ง ไม่เข้าใจตรงไหนโพส์ถามในกระทู้ละกันเดี๋ยวมาตอบให้
ทำกะรถผมเองเสร็จมาครึ่งปีและยังไม่มีอาการใดๆ เดี๋ยวรอดูผลระยะยาวอีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6/12/2013, 23:33:23 โดย top-ecar »

• หน้าใหม่
  • *
Re: หลังคาผุ ใครอยากทำเองลองดูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 6/12/2013, 23:42:39 »
ต่อครับ

• หน้าใหม่
  • *
Re: หลังคาผุ ใครอยากทำเองลองดูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7/12/2013, 00:17:40 »
มีอีกหน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7/12/2013, 00:23:48 โดย top-ecar »

ออฟไลน์ okekung

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +29/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7/12/2013, 01:28:10 »
1.) กระปุกเขียว กับเหลืองต่างกันยังงัยครับ
2.) คานตัดออกไปเลย แล้วหลังคาไม่ยุบเหลอครับ
3.) ใช้อะไรเป็นกาวแปะแผ่นเหล็กครับ

ขอบคุณครับ :laugh:

ขายสวิทซ์ต่างๆ/ไฟแก้มแบน http://www.club4g.com/index.php/topic,14722846.msg5076288.html#msg5076288

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8/12/2013, 13:39:20 »
1.) กระปุกเขียว กับเหลืองต่างกันยังงัยครับ
2.) คานตัดออกไปเลย แล้วหลังคาไม่ยุบเหลอครับ
3.) ใช้อะไรเป็นกาวแปะแผ่นเหล็กครับ

ขอบคุณครับ :laugh:

กระปุกเขียวเป็นสีโปว์ไฟเบอร์ส่วนกระปูกเหลืองก็สีโป๊วทั่วไปที่ใช้ทำสีนี่แหละครับใช้กะปุกเขียวลงก่อนใช้สีโป๊วตามทับหน้าอีกทีครับ
ส่วนเรื่องคานไม่ได้เอาออกครับ ผมตัดลงมาแล้วก็มาไล่เคาะให้มันแบนๆพวกกาวที่ติดอยู่ก็หลุดออกแล้วก็ใช้ลูกขัดลอกสีขัดทำความสะอาดอีกที
แล้วก็ทาด้วยน้ำยาหยุดสนิมแล้วก็ใส่กลับเข้าไปใหม่โดยใช้ซีเมนต์เหล็กเป็นตัวยึดติด ตรงรอยที่ตัดออกก็ใช้ลวดเชื่อมทองเหลืองเชื่อมเอาครับ
ไอ้ที่เป็นแผ่นๆที่เห็นเป็นแผ่นสังกะสีครับไม่ไช่เหล็กผมหาแผ่นเหล็กไม่ได้เก็บเจอของเก่าที่บ้านมาเป็นสังกะสีก็เลยเอาก็เอาสังกะสีนี่แหละ
แต่จริงๆแล้วใช้แผ่นเหล็กซิ้งค์หรือเศษบังโคลนเก่าๆน่าจะดีกว่า การยึดติดก็วีเมนต์เหล็กนี่แหละครับ ในรูปจะเห็นผมใช้ลูกขัดลอกสีปั่นทั้งด้านบนและด้านล่างของหลังคาให้เหลือแต่เหล็กขาวๆ
แล้วก็ทาด้วยน้ำยาหยุดสนิมครับทั้งสองด้านเลยครับ ถ่ยรูปไวไม่ค่อยครบเท่าไหร่ต้องขออภัยด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8/12/2013, 13:51:45 โดย top-ecar »

ออฟไลน์ okekung

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +29/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8/12/2013, 19:22:13 »
กระปุกเขียวเป็นสีโปว์ไฟเบอร์ส่วนกระปูกเหลืองก็สีโป๊วทั่วไปที่ใช้ทำสีนี่แหละครับใช้กะปุกเขียวลงก่อนใช้สีโป๊วตามทับหน้าอีกทีครับ
ส่วนเรื่องคานไม่ได้เอาออกครับ ผมตัดลงมาแล้วก็มาไล่เคาะให้มันแบนๆพวกกาวที่ติดอยู่ก็หลุดออกแล้วก็ใช้ลูกขัดลอกสีขัดทำความสะอาดอีกที
แล้วก็ทาด้วยน้ำยาหยุดสนิมแล้วก็ใส่กลับเข้าไปใหม่โดยใช้ซีเมนต์เหล็กเป็นตัวยึดติด ตรงรอยที่ตัดออกก็ใช้ลวดเชื่อมทองเหลืองเชื่อมเอาครับ
ไอ้ที่เป็นแผ่นๆที่เห็นเป็นแผ่นสังกะสีครับไม่ไช่เหล็กผมหาแผ่นเหล็กไม่ได้เก็บเจอของเก่าที่บ้านมาเป็นสังกะสีก็เลยเอาก็เอาสังกะสีนี่แหละ
แต่จริงๆแล้วใช้แผ่นเหล็กซิ้งค์หรือเศษบังโคลนเก่าๆน่าจะดีกว่า การยึดติดก็วีเมนต์เหล็กนี่แหละครับ ในรูปจะเห็นผมใช้ลูกขัดลอกสีปั่นทั้งด้านบนและด้านล่างของหลังคาให้เหลือแต่เหล็กขาวๆ
แล้วก็ทาด้วยน้ำยาหยุดสนิมครับทั้งสองด้านเลยครับ ถ่ยรูปไวไม่ค่อยครบเท่าไหร่ต้องขออภัยด้วยครับ
โอ้! ชัดเจน ขอบคุณมากครับ ผมว่าจะทำเองอยู่ครับ ขาดอย่างเดียวคือเครื่องเชื่อมครับ อิอิ
คือตอนนี้ผมรื้อผ้าหลังคาไว้แล้ว และง้างคานให้แอ่นลงมา หลังคาก็เลยยุบตามลงมาด้วย
พอดันคานขึ้นไป มันก็หย่อนลงมาอีก เพระารูปร่างของคานตอนนี้มันแอ่นลงล่างแล้ว
ก็เลยคิดว่าไม่รู้จะทำยังงัยดีครับ หรือว่าต้องตัดคาน หัว-ท้าย เอาลงมาดัดข้างล่างให้มันแอ่นขึ้นบน
หรืออีกวิธีที่คิด คือ เอาคานเดิมออกเลย แล้วใช้เหล็กอื่นมาทำคานใหม่ คิดมา 4 ปี แล้วครับที่รื้อไว้ ;D

ขายสวิทซ์ต่างๆ/ไฟแก้มแบน http://www.club4g.com/index.php/topic,14722846.msg5076288.html#msg5076288

ออฟไลน์ NOTTY (O^O)

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +153/-40
  • อ้วนซ่าส์-original.racing.team @ บางกรวย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8/12/2013, 21:38:04 »
เยี่ยมเลย..ดีนะเข้ามาดู  ของผมผุแล้วจนเกือบจะทะลุ(แต่ยัง) ต้องรีบจัดการก่อนที่มันจะทะลุ..

>>>>>>  Notty เกิดมาพัง !!  <<<<<< -เป็นคนพูดตรง ไม่เข้าหูคัย ต้องขออภัย /\

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8/12/2013, 21:43:58 »
เยี่ยมเลย..ดีนะเข้ามาดู  ของผมผุแล้วจนเกือบจะทะลุ(แต่ยัง) ต้องรีบจัดการก่อนที่มันจะทะลุ..
รีบเลยครับอย่าปล่อยให้ทะลุเหมือนผม มันปะหลายแผลหลายรู รูใหญ่ๆทั้งนั้นเพราะปล่อยไว้นาน ผมแปะเทปใสใช้มา 5-6 เดื่อนกว่าจะตัดสินใจลงมือทำรูมันเลยใหญ่ไปหน่อย

ออฟไลน์ NOTTY (O^O)

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +153/-40
  • อ้วนซ่าส์-original.racing.team @ บางกรวย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8/12/2013, 22:33:20 »
รีบเลยครับอย่าปล่อยให้ทะลุเหมือนผม มันปะหลายแผลหลายรู รูใหญ่ๆทั้งนั้นเพราะปล่อยไว้นาน ผมแปะเทปใสใช้มา 5-6 เดื่อนกว่าจะตัดสินใจลงมือทำรูมันเลยใหญ่ไปหน่อย
โอเคร ครับ.. ขอบคูณครับ ;D

>>>>>>  Notty เกิดมาพัง !!  <<<<<< -เป็นคนพูดตรง ไม่เข้าหูคัย ต้องขออภัย /\

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13/11/2018, 12:41:21 »
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ moochat

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23/01/2019, 20:27:15 »
ขอบคุณครับ  เอามาปรับใช้ได้ดีเลยครับพี่

มาหาความรู้ครับ ขับcyclone L200 , ecar 4G15 AT ครับ , รับซ่อมงาน POWER AMP รถยนต์ เฉพาะเชียงใหม่ครับ

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.087 วินาที กับ 25 คำสั่ง