ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาเสียงดังเวลาชลอความเร็วแล้วเบรกได้แล้วครับ (ไว้เป็นกรณีศึกษา)  (อ่าน 1096 ครั้ง)

ออฟไลน์ somsaklim

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +2/-0
เรื่องมีอยู่ว่า ปีที่แล้วผมเคยไปให้ร้านคอกพิทสาขาหนึ่งทำการเจียรจานเบรกพอช่างถอดล้อออกก็ได้ถามผมว่าพี่ครับล้างเบรกด้วยรึป่าว ผมก็  ok เพราะเห็นว่าไหนๆก็ทำแล้ว พอเสร็จก็ขับออกมาใช้ได้ประมาณ 2 เดือนอาการเบรกมีเสียงดัง กึกๆๆๆๆ ตอนชลอความเร็วใกล้ๆรถจะจอด ก็เกิด  ผมเลยเข้าร้านซ่อมช่วงล่างอีกแห่ง พอบอกอาการช่างก็ไม่พูดพล่ามทำเพลงถอดจานผมออกมาเจียรใหม่แบบไม่ประชิดล้อทำเสร็จขับออกมาหายดัง ใช้ไปสักพักก็กลับมาดังอีก งง ครับ ทนใช้ไปสักพัก เลยสั่งจานเบรก ผ้าเบรกพี่สุเทพมาเปลี่ยน ช่างใหม่อีกคนบอกต้องใช้ผ้าเบรกแท้จึงจะหายผมก็ไม่เชื่อหรอกเพราะผ้าเบรกที่ขายกันใส่แล้วมันจะดังกันกันเหรอ พอเปลี่ยนแล้วเสียงหายไปครับใช้ไปอีกเสียงมาอีกครับ  ฮาเลยผม  หรือช่างคนนี้มันจะพูดจริง  มีโอกาสเข้ากรุงเทพไปหาพี่เทพพี่เค้าให้เอาชุดซ่อมคาลิปเปอร์ไปเปลี่ยนแล้วล้างก็ให้ช่างที่พี่เค้าส่งงานให้ทำแต่อะไหล่ที่พี่เทพเค้าให้มามันเป็นคนละรุ่นช่างเลยล้างให้อย่างเดียวพอเสร็จอาการเสียงดังก็ยังมีอยู่เล็กน้อย ผมเลยตัดสินใจซื้อชุดซ่อม จาระบีที่ใช้เฉพาะเบรก กับน๊อตคาลิปเปอร์ตัวบนตัวล่าง เป็นอะไหล่แท้ซื้อแถววรจักรกลับมาให้ช่างคนเดิมเปลี่ยน ช่างโมโหมากบอกว่าไม่เชื่อ ผมไม่ทำให้หรอก ผม งง เลย  มันมายุ่งอะไรกับผม  สักพักก็ทำให้ล่างคาลิปเปอร์เปลี่ยนน๊อต โดนฟันไป 800  สบายไป ตั้งใจว่าไม่เข้าอู่นี้อีกแล้วครบกันมาหลายปี  ทำเสร็จโอ้ ...ไม่หาย เสียงยังมาอีกเล็กน้อย  โชคดียังมีเคยไปปรึกษาช่างมิซูวันนั้นเอาจาระบีไปให้เค้า(เค้าฝากซื้อ)ก็เล่าอาการให้เค้าฟัง ช่างบอกว่าช่างคนที่ทำเอาน๊อตที่มียางด้านปลายไว้บนหรือล่าง ผมก็บอกไปว่าอยู่ด้านบนเพราะตอนทำผมเห็น  ช่างมิตซูบอกใส่ผิดครับต้องอยู่ข้างล่าง  555 เอาแล้ว มันคงใส่มาผิดตั้งแต่เข้าคอกพิทเป็นแน่แท้ผมเชื่ออย่างนั้น พอแก้ไขโดยสับเปลี่ยนน๊อตผลปรากฎว่า เสียงหายเลยครับ  ต้องขอขอบคุณช่างมิตซูจริงที่ชี้ทางสว่าง รถผมใช้ ck4 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9/01/2016, 17:45:25 โดย somsaklim »

ออฟไลน์ dolaeamon

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +330/-21
  • 080 232 แปด แปด แปด ห้า
    • http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=825063#.U2-5YYF_uAc
เส้นผมบังภูเขาจิงๆ 5555555  สวดยอด

http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=825063#.U2-5YYF_uAc  ของเก่าหลายแนว เชิญแวะชมคั

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.107 วินาที กับ 25 คำสั่ง