ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประหยัดและพุ่งตั้งแต่เดินเบา/ท่อสูตรVCEไดโน่1,2,3(ดูลากเกียร์บนไดโน่)  (อ่าน 302286 ครั้ง)

ออฟไลน์ sermchai_

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +2/-1
คุณ istyle ครับ ขอบคุณที่แสดงความเห็นมาทำให้ผมมีโอกาสอธิบาย

ขอตอบครับ
"1)  แต่กราฟแรกของ จขกท คับที่บอกว่าไปวัดไดโน่มา ที่ผมบอกว่าพีคไม่ลงเลยหลังจากสวม vceเหมือนจะลากได้ยาวต่อ"

...........ตอบ.. ไม่ใช่เหมือนแต่ลากได้จริง

"ขณะที่อีกตัวเส้นสีแดงของเดิมท่อโล่ง(เพราะท่านใช้ท่อ2.2ดันเปิดvceไว้)กลับหักหัวลง ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้แตกต่างขนาดนี้"

...............ตอบ... บอกแล้วไงครับว่า Test 2 คนทดสอบ (ผู้จัดการร้าน) เขายกคันเร่งที่เลย 4 พันรอบ (เส้นสีชมพูแนวตั้งรองจากขวามือสุด..ที่มาร์คไว้) เพราะรู้จากเทสต์แรกแล้วว่า แรงบิดไม่เกินห้าพันรอบเหยีบไปก็เท่านั้นเพราะฉะนั้นเมื่อเขายกคันเร่งมันก็เลยตกลงที่เลย4พันรอบกว่าๆ ก็ไม่ให้เปรียบเทียบที่เลย4 พันรอบ

"2)อีกอย่างกราฟทอรคของท่านมันแฟลตทอร์คเรยขนาดรถดีเซล2500cc ยังไม่ปาน ถ้าเบนซินก็ระดับติดซูเปอร์ชาจเลยนะนั่นยิ่งเป็นไปไม่ได้ ผมว่าแจสหรือวิออสยังไม่แฟลตขนาดนี้"

....ตอบ....ไม่อยากตอบคำถามนี้นะ แต่ที่ได้ลองบ้างบางครั้งถ้า Altis แทกซี่ 4g91 gas ติด VCE ค่อนข้างสบาย ถ้า vios ก็จะออกแรงนิดหนึ่ง ถ้า Jazz ผมลองกดปิดแอร์ก็แซงได้ไม่มีปัญหาโดยเฉพาะรอบกลางๆ (Jazz ช่วงออกตัวจะดีกว่า vios นิดหนึ่ง และ vios ออกตัวดีกว่า 4g91 gas ติด VCE นิดหน่อยไม่มาก แต่ถ้า 4g91 gas ติด VCE กดปิดแอร์จะแซงครับ vios ออกตัวแรงกว่า Altis 1600

"อีกอย่างกราฟทอรคของท่านมันแฟลตทอร์คเรยขนาดรถดีเซล2500cc ยังไม่ปาน ถ้าเบนซินก็ระดับติดซูเปอร์ชาจเลยนะนั่นยิ่งเป็นไปไม่ได้อันนี้"
..............ตอบ..เป็นไปแล้วครับ รถที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็พุ่งตั้งแต่ออกตัวช่วงความเร็วต่ำๆ เหมือนดีเซล

"3)อีกประการ กราฟไดโนท่านวัดไล่มาจาก  ศูนย์รอบเลย"

..........ตอบ..ไม่ได้เริ่มจากศูนย์ครับแต่เริ่มจาก 1358 รอบ
Test 1 มีท่อไอเสีย VCE

เริ่มวัดที่รอบพันกว่ารอบครับ   (1358 รอบ) 
Test 2 มีท่อไอเสีย VCE อยู่แต่ตัดการใช้งานของมัน

"ผมเลยแน่ใจว่าแต่งกราฟหลอก"

คำตอบ........................ขอให้แน่ใจเลยครับว่ากราฟของจริงเพราะวัดที่บริษัทไทยเยอรมันครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2010, 10:58:23 โดย sermchai_ »

ออฟไลน์ ohayononi

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0

วัดที่ประมาณ 1358 รอบขึ้นไป (ซ้ายสุด) ที่กามาร์คไว้สีดำๆ หลัง 4000 รอบคือใกล้ๆ 5000 รอบ คือเลยจากสี่พันรอบกว่าๆ (เส้นแนวตั้งขึ้นไปสีชมพูที่เลยตัวเลข 4000) อย่านำไปเปรียบเทียบเพราะเทสต์ 2 คนทดสอบจะยกคันเร่งที่เลยสี่พันกว่ารอบครับ (ให้เปรียบเทียบเฉพาะช่วง 1358 รอบถึง 4000 รอบกว่าๆ)

อาจจะเป็นความผิดของผมเองที่ไม่ได้ลงรูปซูมแบบนี้ ขอโทษครับ
พร VCE 0851423903

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2010, 10:59:17 โดย sermchai_ »

มีปลายท่อแต่งอยู่แล้ว มีที่ว่างก่อนออกพักปลายหรือแถวๆ พักกลางอย่าช้าถ้ารู้สึกว่ารอบต่ำๆ ช่วงออกตัวเสียงดังแต่รถวิ่งแบบเอื่อยๆ (ทำไมไม่พุ่งปรู๊ดแบบมอร์ไซด์)

มา..จัดให้
เพิ่มท่อไอเสีย VCE เข้าไปแค่นี้ก็ดีขึ้นจากเสียงไต่รอบแบบเอื่อยๆ ก็ไวขึ้น (รถพุ่งขึ้นด้วยน๊ะไม่ใช่ดังแต่ท่อ) แล้วลากดีกว่าเดิมเปลี่ยนเกียร์เร็วกว่ากำลังมาไวกว่า (และทุกช่วงความเร็วเรียกรอบมาไวพอๆ กันซึ่งหาไม่ได้ในหม้อพักอื่นๆ ที่รูท่อไอเสียมันขนาดคงที่..ฟิกซ์ ไม่ได้แปรผันอย่างท่อไอเสีย VCE)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2010, 11:02:45 โดย sermchai_ »

ติดแถวๆ แคทได้ แต่คันนี้จะติดหลังพักกลาง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/02/2011, 10:53:43 โดย sermchai_ »

• หน้าใหม่
  • *

โทรสอบถามได้ที่ 0851423903 ครับท่อไอเสีย VCE

มีความขลุกขลักเล็กน้อยในช่วงที่ผ่านมา แต่ขณะนี้พร้อมรับใช้แล้วครับ ท่อไอเสีย VCE ใช้ลิ้นทำงานอย่างแปรผันสามารถเพิ่มแรงบิดได้ตั้งแต่รอบเครื่องต่ำๆ การรอรอบจะน้อยลงมากทุกช่วงความเร็ว

********พี่พร 0851423903

คันนี้เกียร์ Auto อยากจะออกตัวพุ่งกว่าเดิมโดยการเพิ่มแรงบิดช่วงรอบต้นและรอบกลางเน้นๆ หน่อยโดยรอบสูงๆ ก็ยังเยี่ยมเช่นเดิมมาติดท่อไอเสีย VCE ไว้แถวๆ ก่อนเข้าพักกลาง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2010, 11:08:40 โดย sermchai_ »

ออฟไลน์ 63 Wagon R

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +52/-2
  • 63T ออโต้เดิมๆทั้งสองคันเลย
ผมไม่ได้ป่วนนะครับ..ทำไมไม่เห็นมีคนที่ไปติดตั้งมาแล้วเข้ามาตอบผลการติดตั้งเลยครับ ว่าดีจริงและคุ้มค่าตามที่โฆษณาเลย แต่ผมว่าราคาค่อนข้างสูงไปหน่อยครับ

อ้วน..อยู่แจ้งวัฒนะครับ 083-700-5454....id.Line >oun-rvr

รถที่มาติดตั้งส่วนใหญ่จะเป็น vigo ดังนั้นก็จะมีฟีดแบคของลูกค้า vigo อยู่บ้าง (Vigothailand.com) ในคลับนี้ก็จะมีไม่กี่คันครับ (ก็มัวแต่รีรออยู่) ไปวัดแรงม้า/แรงบิดมาก็แล้ว

สำหรับเรื่องราคาก็อาจจะค่อนข้างสูง เนื่องจากมีแบบนี้เจ้าเดียวและได้ผลกว่าหม้อพักไอเสียต่างๆ ที่มีขนาดรูท่อไอเสียคงที่ (ท่อไอเสีย  VCE สามารถใช้ได้ผลเต็มที่ทุกช่วงความเร็ว ซึ่งจะต่างจากหม้อพักต่างๆ ที่ส่วนใหญ่จะได้ผลดีที่รอบเครื่องสูงๆ --ถ้าทำให้วิ่งดีที่ช่วงความเร็วต่ำๆ ช่วงความเร็วสูงๆ ก็จะอั้น ถ้าทำให้โล่งจะวิ่งดีที่รอบเครื่องสูงๆ พออยู่ในรอบเครื่องต่ำๆ ก็จะอืดจะรอรอบ--ถ้ามีประสบการณ์ขยายท่อไอเสีย, เปลี่ยนหม้อพักแบบต่างๆ มาแล้วจะรู้เองโดยไม่ต้องอธิบายมาก )

อ้อพอดีจะขอปรับราคานิดหนึ่ง

แบบทางเข้าออกเป็นเหล็กท่อนกลางเป็นสแตนเลสราคาเดิม 3300 บาท
แต่แบบที่เป็นสแตนเลสทั้งอันปรับราคาเป็น 4300 บาท
แบบ S ปรับราคาเป็น 5700 บาท

fortuner 3.0 auto คันนี้มาติดท่อไอเสีย VCE แทนแคท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2010, 11:09:35 โดย sermchai_ »

cefiro 2000cc auto เจ้าของบอกว่าเวลาออกตัวจะอืดมาก (เพราะช่วงพีคของทอร์คจะไปอยู่ที่ช่วงแถวๆ 4000 รอบช่วงรอบต่ำๆ แรงบิดจะค่อนข้างน้อย) ทำให้ขับแล้วค่อนข้างเสียความรู้สึกน่าเบื่อหน่ายเวลาอยู่ในช่วงรอบเครื่องต่ำๆ

มาติดท่อไอเสีย VCE ที่บริเวณข้างล้อหลังขวา (บริเวณอื่นแทบไม่มีช่องว่างเลยแน่นเอี๊ยดไปหมด) มันก็ช่วยเพิ่มแรงบิดในช่วงรอบเครื่องต่ำมากช่วงออกตัวและเพิ่มอีกพอสมควรในรอบเครื่องกลางๆ และเพิ่มเล็กน้อยในช่วงรอบสูง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2010, 11:11:13 โดย sermchai_ »

• หน้าใหม่
  • *

คันนี้ระบบท่อไอเสียเดิมๆ เกียร์ Auto รับรองว่าลิ้นแปรผันที่อยู่ภายในท่อไอเสีย VCE จะทำให้ออกตัวลื่นกว่าเก่าและเรียกรอบและกำลังมาเร็วกว่าเดิมทุกช่วงความเร็ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/2010, 11:19:47 โดย sermchai_ »

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.094 วินาที กับ 24 คำสั่ง