ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประหยัดและพุ่งตั้งแต่เดินเบา/ท่อสูตรVCEไดโน่1,2,3(ดูลากเกียร์บนไดโน่)  (อ่าน 302260 ครั้ง)

ออฟไลน์ multicam

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +2/-0
อ่านแล้ว งง ครับ ชี้แจงหน่อยน่าสนใจดี

แต่.รถผม1500เดิมเติมแก๊ส 460 วิ่ง 500กม+

เลยงง

ออฟไลน์ addzhold

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
เครื่อง 1800

อยากลองบ้างครับ

อยู่แถวชลบุรีและ กทม.

โทรมาได้ 0867114600 หลัง 5 โมงเย็น

ออฟไลน์ sermchai_

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +2/-1

ตอบคุณ multicam ถ้าวิ่งทางยาวทำได้ครับถ้าแบบ Fix เพราะจูนให้รอบสูงบางๆได้แล้ววิ่งที่ความเร็วช่วงรอบนั้นตลอด

คุณ paiking ท่อ VCE ไม่ใช่อันนั้น ว่าแต่คุณเอารูปนี้มาจากไหนครับ

สำหรับท่านอื่นๆ ที่ให้เบอร์ไว้เดี๋ยวผมจะโทรกลับช่วงค่ำๆครับ ช่วงนี้ขอทำงานที่ Office ก่อน

เพิ่มเติมว่านอกจากเสาร์อาทิตย์นี้จะทำสำหรับเครื่อง 2500 CC ดีเซลออกมาก็จะทำของเครื่องเบนซิน 1800CC ออกมาด้วยพร้อมกันเลย วันอาทิตย์นี้คงได้ลองกันครับ (อันหลังนี้ผมทำเผื่อคุณวัตซึ่งเขาบอกเขาอยากลองมาก และเผื่อคุณ addzhold และท่านอื่นๆด้วย) รถ 1800CC ต้นแบบเกียร์ Auto แต่ผมอยากได้เกียร์แมนน่วลมากกว่า

คุยกับคุณวัต (โทรศัพท์ผมไม่ค่อยดีได้ยินไม่ค่อยชัด) คุณวัตอธิบายให้ผมฟังคร่าวๆ หลังจากที่ผมอธิบายหลักการให้ฟังว่าท่อที่ผมออกแบบนี้มันจะทำงานระบายไอเสียให้เหมาะสมกับรอบของเครื่องยนต์ตลอดเวลาทุกรอบที่มันรับผิดชอบ เป็นแบบแปรผันหรือ Variable (จากรอบเดินเบาขึ้นไปเลย 3000 รอบเล็กน้อย) เขาจึงอธิบายผมบ้างว่ามันจะทำให้ไอดีไหลเข้าได้ดีขึ้น อย่าลืมว่าขณะที่เหยียบคันเร่งมันจะจ่ายน้ำมันมากขึ้นในขณะที่ท่อเดิมอากาศยังไหลในอัตราเดิม-ผิดถูกต้องขออภัย-(ผมจึงได้ยินเสียงลมที่ดูดผ่านกรอง Apexi หรือที่ไหนสักแห่งดังวู๊ดๆถนัดขึ้นกว่าตอนไม่ใช้ท่อ VCE มากๆ)

ท่อสำหรับลองใส่ลองไม่น่าเกลียดจะยึดติดตายโดยการเชื่อมก็ได้ หรือเปลี่ยนเป็นตัดต่อก่อนออกปลายท่อก็ได้

ประสิทธิภาพที่สุดยอดของมันคือรถที่ใช้ท่อไส้ตรงตลอด (และใช้กรองเปลือย) ซึ่งที่รอบสูงหรือความเร็วใกล้ๆ 100 ขึ้นไปวิ่งดีกว่าท่อโรงงานอยู่แล้ว (ย้ำอีกครั้งว่าโรงงานเขาทำมาโดยให้เฉลี่ยระหว่างรอบต่ำและรอบสูง) เมื่อเพิ่มเติมท่อ VCE เข้าไปจะทำให้รอบต่ำวิ่งดีกว่าท่อโรงงานที่ดีกว่าท่อไส้ตรงในรอบต่ำ และจะวิ่งดีตั้งแต่รอบต่ำยันรอบสูง รอบสูงไม่รอรอบยังไงรอบต่ำก็ทำได้อย่างนั้น เพราะฉะนั้นถ้ารู้สึกว่าเดิมขอให้ได้รอบก่อนเถอะตอนนี้ไม่ต้องแล้ว กดพรวดไปตั้งแต่รอบเดินเบาได้เลย

สำหรับรถท่อโรงงานอย่าคิดว่ามันไม่ได้ผล (3000Di Isuzu และ Toyota Vigo 3000 ที่ได้ลองกับท่อลอง VCE นั่นก็เดิมๆ ใช้ท่อโรงงานอยู่) แม้จะใช้ท่อเล็กกะจิ๊ดเดียว (โดยเฉพาะรถเก๋ง) ซึ่งมันจะวิ่งไม่ค่อยดีที่รอบสูงๆ แต่รอบต่ำก็ดีพอได้ ทีนี้พอใส่ท่อ VCE เข้าไปที่รอบต่ำ VCE จะทำตัวเหมือนเป็นท่อที่เล็กกว่านั้นก็ดีกว่าเดิมอีก ทีนี้พอรอบสูงขึ้นเรื่อยๆ VCE ก็จะเปิดให้ระบายไอเสียไวขึ้นพอพ้น 3000 รอบขึ้นไปจึงปล่อยเต็มที่ แล้วรถจะไม่วิ่งกระฉูดตั้งแต่รอบต่ำได้ยังไง

เท่าที่ผมทราบมาคร่าวๆ มีรถเก๋งรุ่นใหญ่ๆ เวลาวิ่งที่รอบสูงความเร็วสูงจะมีวาวล์เปิดให้ไอเสียออกถึง 2 ท่อเลย แต่รอบต่ำๆความเร็วต่ำๆจะให้ออกท่อเดียว นั่นคือเขาก็รู้ว่าที่รอบสูงต้องให้ระบายออกมากและเร็วที่สุดแต่ที่รอบต่ำขืนทำแบบนั้นก็หมดแรงนะซิ ไม่งั้นก็ทำออก 2 ท่อตลอดจะทำวาวล์มาทำไม

ดังนั้นท่อ VCE คืออะไรที่น่าจะสุดๆแล้วถ้าว่าด้วยเรื่องท่อ (คิดแบบให้ทำงานแปรผันควบคุมด้วยอิเล็คทรอนิคไว้ด้วยเหมือนกัน แต่แค่คิดก็แพงแล้ว) วันนี้ผมขอสักวันนะครับขอปล่อยหมดสักวัน

ออฟไลน์ SS

• Jr. Member
  • **
  • ไม่พัง . . . ไม่เลิก

วิ่งอย่างสงบ ประกบเมื่อโดนแซด

ออฟไลน์ paiking

• คะแนนความนิยม: +47/-0
  • อยู่ใกล้สนามบินสุวรรณภูมิ ถนนกิ่งแก้ว บางพลีใหญ่

ตอบคุณ multicam ถ้าวิ่งทางยาวทำได้ครับถ้าแบบ Fix เพราะจูนให้รอบสูงบางๆได้แล้ววิ่งที่ความเร็วช่วงรอบนั้นตลอด

คุณ paiking ท่อ VCE ไม่ใช่อันนั้น ว่าแต่คุณเอารูปนี้มาจากไหนครับ

สำหรับท่านอื่นๆ ที่ให้เบอร์ไว้เดี๋ยวผมจะโทรกลับช่วงค่ำๆครับ ช่วงนี้ขอทำงานที่ Office ก่อน

เพิ่มเติมว่านอกจากเสาร์อาทิตย์นี้จะทำสำหรับเครื่อง 2500 CC ดีเซลออกมาก็จะทำของเครื่องเบนซิน 1800CC ออกมาด้วยพร้อมกันเลย วันอาทิตย์นี้คงได้ลองกันครับ (อันหลังนี้ผมทำเผื่อคุณวัตซึ่งเขาบอกเขาอยากลองมาก และเผื่อคุณ addzhold และท่านอื่นๆด้วย) รถ 1800CC ต้นแบบเกียร์ Auto แต่ผมอยากได้เกียร์แมนน่วลมากกว่า

คุยกับคุณวัต (โทรศัพท์ผมไม่ค่อยดีได้ยินไม่ค่อยชัด) คุณวัตอธิบายให้ผมฟังคร่าวๆ หลังจากที่ผมอธิบายหลักการให้ฟังว่าท่อที่ผมออกแบบนี้มันจะทำงานระบายไอเสียให้เหมาะสมกับรอบของเครื่องยนต์ตลอดเวลาทุกรอบที่มันรับผิดชอบ เป็นแบบแปรผันหรือ Variable (จากรอบเดินเบาขึ้นไปเลย 3000 รอบเล็กน้อย) เขาจึงอธิบายผมบ้างว่ามันจะทำให้ไอดีไหลเข้าได้ดีขึ้น อย่าลืมว่าขณะที่เหยียบคันเร่งมันจะจ่ายน้ำมันมากขึ้นในขณะที่ท่อเดิมอากาศยังไหลในอัตราเดิม-ผิดถูกต้องขออภัย-(ผมจึงได้ยินเสียงลมที่ดูดผ่านกรอง Apexi หรือที่ไหนสักแห่งดังวู๊ดๆถนัดขึ้นกว่าตอนไม่ใช้ท่อ VCE มากๆ)

ท่อสำหรับลองใส่ลองไม่น่าเกลียดจะยึดติดตายโดยการเชื่อมก็ได้ หรือเปลี่ยนเป็นตัดต่อก่อนออกปลายท่อก็ได้

ประสิทธิภาพที่สุดยอดของมันคือรถที่ใช้ท่อไส้ตรงตลอด (และใช้กรองเปลือย) ซึ่งที่รอบสูงหรือความเร็วใกล้ๆ 100 ขึ้นไปวิ่งดีกว่าท่อโรงงานอยู่แล้ว (ย้ำอีกครั้งว่าโรงงานเขาทำมาโดยให้เฉลี่ยระหว่างรอบต่ำและรอบสูง) เมื่อเพิ่มเติมท่อ VCE เข้าไปจะทำให้รอบต่ำวิ่งดีกว่าท่อโรงงานที่ดีกว่าท่อไส้ตรงในรอบต่ำ และจะวิ่งดีตั้งแต่รอบต่ำยันรอบสูง รอบสูงไม่รอรอบยังไงรอบต่ำก็ทำได้อย่างนั้น เพราะฉะนั้นถ้ารู้สึกว่าเดิมขอให้ได้รอบก่อนเถอะตอนนี้ไม่ต้องแล้ว กดพรวดไปตั้งแต่รอบเดินเบาได้เลย

สำหรับรถท่อโรงงานอย่าคิดว่ามันไม่ได้ผล (3000Di Isuzu และ Toyota Vigo 3000 ที่ได้ลองกับท่อลอง VCE นั่นก็เดิมๆ ใช้ท่อโรงงานอยู่) แม้จะใช้ท่อเล็กกะจิ๊ดเดียว (โดยเฉพาะรถเก๋ง) ซึ่งมันจะวิ่งไม่ค่อยดีที่รอบสูงๆ แต่รอบต่ำก็ดีพอได้ ทีนี้พอใส่ท่อ VCE เข้าไปที่รอบต่ำ VCE จะทำตัวเหมือนเป็นท่อที่เล็กกว่านั้นก็ดีกว่าเดิมอีก ทีนี้พอรอบสูงขึ้นเรื่อยๆ VCE ก็จะเปิดให้ระบายไอเสียไวขึ้นพอพ้น 3000 รอบขึ้นไปจึงปล่อยเต็มที่ แล้วรถจะไม่วิ่งกระฉูดตั้งแต่รอบต่ำได้ยังไง

เท่าที่ผมทราบมาคร่าวๆ มีรถเก๋งรุ่นใหญ่ๆ เวลาวิ่งที่รอบสูงความเร็วสูงจะมีวาวล์เปิดให้ไอเสียออกถึง 2 ท่อเลย แต่รอบต่ำๆความเร็วต่ำๆจะให้ออกท่อเดียว นั่นคือเขาก็รู้ว่าที่รอบสูงต้องให้ระบายออกมากและเร็วที่สุดแต่ที่รอบต่ำขืนทำแบบนั้นก็หมดแรงนะซิ ไม่งั้นก็ทำออก 2 ท่อตลอดจะทำวาวล์มาทำไม

ดังนั้นท่อ VCE คืออะไรที่น่าจะสุดๆแล้วถ้าว่าด้วยเรื่องท่อ (คิดแบบให้ทำงานแปรผันควบคุมด้วยอิเล็คทรอนิคไว้ด้วยเหมือนกัน แต่แค่คิดก็แพงแล้ว) วันนี้ผมขอสักวันนะครับขอปล่อยหมดสักวัน

ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยครับ ผมก็หา Search คำว่า ..ท่อพัก VCE.. ที่ google เห็นมีรูปนี้ขึ้นมาครับ

ว่าแต่ e car เครื่อง 4g92 1600 cc แคมเดียวติดแก็สแบบ fix ใส่แล้วอัตตราการเร่งออกตัวดีกว่าเดิมมากเปล่าครับ
ตอนนี้ออกตัวอืดมาก ๆ *ถ้าราคาไม่แพงหรือใช้แล้วแรงต้นมาดีก็น่าลองครับ* อยากเห็นรูปจัง

ผมเข้าเวปนี้แล้วรู้สึกอบอุ่นดีครับ (ตอนนี้ยอดคนเข้าดูหัวข้อของผมจะแซง rcweb อยู่แล้วทั้งๆที่ถ้าผมจำไม่ผิดผมจะเข้ามาตั้งกระทู้ที่นี่ตามหลังอยู่หลายวัน)

ถามมาได้ครับ

ตอบคุณ multicam ผมแซวเล่นครับ

ตอบคุณ paiking 4G92 1600 CC ผมทำท่อ VCE ออกมาเพื่อแก้ไขจุดบอดของ Fix Mix ที่พอกดคันเร่งเพื่อออกตัวรอบมันจะขึ้นช้าจากความเร็ว 0 ไปใกล้ๆ 10 ท่อ VCE จะช่วยได้0-5 จะต่างจากเดิมเล็กน้อย แต่ จาก 5 ขึ้นไปมาอย่างเร็ว คือถ้าคุ้นแล้วปล่อยครัชและเหยียบคันเร่งเหมาะสมก็สามารถออกตัวพุ่งออกไปได้ดี (รถต้องตั้งไฟแก่ด้วยถึงจะมีประสิทธิภาพดีที่สุด) การปรับไอเดิลต้องเหมาะสม และเพาเวอร์วาวล์ก็ต้องเหมาะ มันมีผลถึงกัน

สำหรับเรื่องอยากเห็นของจริง ผมว่าให้มาดูตัวตนจริงๆ ลองจริงๆดีที่สุด ได้เห็นด้วยได้ความประทับใจด้วยและมีโอกาศสูงมากที่ต้องเสียตังค์ในลำดับถัดไป เสียตังค์เนื่องจากอะไร ก็มันได้ผลขนาดนั้นมีใครที่ทนไหวก็ให้มันรู้ไปซิครับ วันนี้คุณทนได้แต่ผมเชื่อว่าไม่นานหรอกเพราะผลต่างมันเยอะ มันมันส์กว่ากันมาก ไม่ใช่ดูถูกกันน๊ะ ถ้าใครเคยลองขับ Isuzu 3000Di เมื่อเทียบกับ Dragon 2500Di Turbo เดิมๆ ก็จะรู้ว่า 3000Di วิ่งกว่ามากกำลังผิดกันเยอะมาก แต่ถ้า Dragon 2500Di Turbo ไปทำปั๊มมา 3000Di เดิมสู้ไม่ได้หรอก แล้วถ้าเปลี่ยนไปขับ Vigo 3000 คราวนี้จะรู้สึกว่ามันจิ๊ดจ๊าดกว่าอีก ท่อ VCE จะให้ความรู้สึกเหมือนคุณเปลี่ยนจากขับ Dragon 2.5 เดิมๆ ไปเป็นขับ 3000Di (มีข้อแม้ว่าจาก 0-120-130 หลังจากนั้นมันจะบายพาสครับไม่มีผลเดิมวิ่งได้เท่าไหร่ก็จะได้เท่านั้นไม่ได้ช่วยปลาย)

การลองทดสอบใส่วิ่งดูไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ และไม่ต้องเกรงใจลองหลายรอบก็ได้ไม่มีปัญหา จะวิ่งช้าๆ วิ่งทางยาวทางสั้นได้หมด ไม่กดดันให้คุณอึดอัดด้วย

ไม่ต้องเขินว่ารถตัวเองจะวิ่งไม่ดี ของผมก็ไม่ถึงกับจะสุดยอดอะไร (เพราะผมจูนแก๊สให้ปลายๆไม่ต้องวิ่งมากเอาพอสมควรเพราะส่วนมากเร็วก็ราวๆ 100-110 ไม่เกิน 120) แค่นี้พอแล้ว

ผมลองคลายเพาเวอร์วาวล์ออกไปอีกนิดจาก 5 นาฬิกาไป 4 นาฬิกาพบว่าวิ่งมากๆ (เริ่มเปลือง 350 กมต้องเติม 500 กว่าบาท) ทีนี้หมุนเข้าเป็น 5 นาฬิกา (เดิมอยู่ที่ 6 นาฬิกาที่ได้ 445 กม.เติมไป 530 บาท) เดี๋ยวลองวัดอีกทีว่ากินเท่าไหร่ สำหรับรถผมปรับมาที่ 6 นาฬิกาเพื่อให้ประหยัดเต็มที่ก็ยังวิ่งได้พอใช้ได้ไม่อืดแต่ไม่ค่อยจิ๊ด (ต้องกดเยอะกว่าเพื่อให้วิ่งได้ดี)   

ออฟไลน์ shine ตระกูลไล้...018

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +584/-0
  • シャイン shine 4G クラバップ。
Up   กันไป....

ติดต่อ ท่าน นัท เลยครับ คุณ พร   

เก็บเลขไมล์ ท่องเที่ยว -0812688371

ขอบคุณคุณ shine ครับ

พบว่าในการวัดการกินแก๊สมันมีตัวแปรหลายอย่าง อย่างคราวเกือบหลังสุดหลังจากตระเวนพาน้องและหลานนั่งกันเต็มรถมีเด็กเล็กด้วยอีกสอง วื่งฝ่าแดดเปรี้ยงทั้งวันเสาร์/อาทิตย์ ปรากฏว่าวิ่งไป 350 กมเติมไป 500 กว่าบาท แต่พอเมื่อสายของวันนี้ (เมื่อวานฝนตกและตอนสายของวันนี้อากาศก็ยังเย็นๆ) ผมวิ่งไป 314 กม.เติมไป 320 บาท จะเห็นว่าถ้าอากาศร้อนมากๆและนั่งกันหลายคนก็จะกินแก๊สเหมือนกัน สำหรับการขับของผมก็ขับแบบเดิมๆ ซิ่งนิดๆ ไม่ถึงกับชิวๆ

พอดีเห็นที่ไดโนคิงค์ลดราคาค่าวัดแรงม้า ผมก็มีความคิดว่าในไม่กี่วันนี้จะนำ Vigo 3000 ซึ่งเดิมๆ จากโรงงานใส่ท่อลอง VCE กับไม่ใส่ วัด Before/After ดู ก็คงจะมีอะไรให้ดูเป็นตัวเลขพอจะเป็นแนวทางกันได้นะครับ

สำหรับรถคันที่หมายตาไว้ 1800CC กลับมาแล้วแต่หลังจากสำรวจแล้วก็พบว่าปลายท่อเป็นแบบวงรีแบนๆไม่สามารถใส่ท่อลองที่ผมทำมาได้ ตกลงตอนนี้เครื่อง 1800CC ผมยังหาไม่ได้ (ต้องการหาคันที่เป็นเกียร์แมนน่วลด้วยเพราะง่ายต่อการทดสอบ)

วันนี้ผมไปทำธุระข้างนอกทั้งวัน มาเข้าเนตข้างนอกได้ก็ตอนค่ำละครับ (PC ที่บ้านเสีย) มีอะไรสอบถามกันได้ทางโทรศัพท์ก็ได้ครับ ยินดีตอบครับ

เมื่อวานไปอยู่ที่รพ.ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิตเกือบทั้งวันไม่มีสัญญาณ วันนี้โทรมาได้ครับ คงมีเวลาเข้าเนตแค่นี้ครับ

คุณ paiking ตอนนี้ผมทำท่อลอง VCE สำหรับรถที่ปลายท่อเดิมโรงงานออกมาแล้ว (พักกลางเปลี่ยนมาแล้วหรือเดิมๆ ได้ทั้งนั้น) มาลองได้ครับ ลองฟรี ติดต่อที่ผม พร 0851423903 ครับ

อ้ออีกอย่างหนึ่ง สำหรับรถท่อเดิมจากโรงงาน การติดตั้งใช้งานจริงจะเป็นแบบติดไว้หลังหรือก่อนพักกลาง (ไม่ต้องเอาของเดิมออก) แบบนี้ราคา 2800 บาทครับ สำหรับรถปลายท่อใหญ่กว่า 3.6 นิ้วเมื่อลองแล้วสนใจจะติดตั้งแบบนี้ก็ได้ 2800 บาทเช่นกัน (คาดว่าไม่นานหลังจากนี้จะเลิกทำแบบติดไว้ปลายท่อ แต่สำหรับลองยังลองได้แบบไม่ต้องตัดต่อไม่ต้องเชื่อม) 

ฝากถึงเพื่อนๆ ที่ใช้ ดีเซล 2500CC ขณะนี้มาลองใส่ท่อลอง VCE ได้แล้วเช่นกัน (แต่แบบติดตั้งใช้งานจะเป็นแบบเชื่อมไว้หลังหรือก่อนพักกลาง (ไม่ต้องเอาของเดิมออก)แบบนี้ราคา 2800 บาทครับ

เมื่อวานผมทำท่อลอง VCE สำหรับรถดีเซล 3000 CC ตกหล่นหายไป ขอใช้เวลาทำขึ้นมาใหม่ สองสามวันครับ

ออฟไลน์ nawa1509

• คะแนนความนิยม: +19/-0
  • โชคชะตา..ฟ้าลิขิต แต่ชีวิตน่ะ..ของกรู
"คุยกับคุณวัต (โทรศัพท์ผมไม่ค่อยดีได้ยินไม่ค่อยชัด) คุณวัตอธิบายให้ผมฟังคร่าวๆ หลังจากที่ผมอธิบายหลักการให้ฟังว่าท่อที่ผมออกแบบนี้มันจะทำงานระบายไอเสียให้เหมาะสมกับรอบของเครื่องยนต์ตลอดเวลาทุกรอบที่มันรับผิดชอบ เป็นแบบแปรผันหรือ Variable (จากรอบเดินเบาขึ้นไปเลย 3000 รอบเล็กน้อย) เขาจึงอธิบายผมบ้างว่ามันจะทำให้ไอดีไหลเข้าได้ดีขึ้น อย่าลืมว่าขณะที่เหยียบคันเร่งมันจะจ่ายน้ำมันมากขึ้นในขณะที่ท่อเดิมอากาศยังไหลในอัตราเดิม-ผิดถูกต้องขออภัย"

อิอิอิ โทรศัพท์คุณเสริมชัย(ถ้าพิมพ์ชื่อผิดต้องขอโทษด้วยครับ)คงไม่ค่อยดีจริงๆแฮะ :laugh:..คือ..อย่างนี้ครับ ผมหมายถึงท่อ VCE ของคุณตัวนี้มีการปรับแรงดันในท่อขณะที่เครื่องยนต์คายไอเสียในรอบที่แตกต่างกัน วันนั้นจำได้ว่าผมได้ยกตัวอย่างของเครื่องยนต์ 2 จังหวะที่ท่อมีความสำคัญกับกำลังของเครื่องยนต์มาก เพราะท่อไอเสียถ้าโล่งเกินไปจะไม่มีกำลังอัดในรอบเครื่องต่ำๆ เพราะการทำงานของเครื่องยนต์จะมีจังหวะดูด กับจังหวะคายที่มันเหลื่อมเวลากันนิดหน่อยที่เรียกว่า OverLab คือจังหวะที่วาล์วไอเสียเปิดเพื่อระบายไอเสียออกและกำลังจะปิดซึ่งยังปิดไม่สนิทดี จังหวะนี้วาล์วไอดีก็เริ่มเปิดเพื่อให้ไอดีไหลเข้าห้องเผาไหม้ที่เราเรียกว่าจังหวะดูด พูดง่ายๆคือ เสียยังปิดไม่มิด ดีก็เริ่มแย้มเปิด ทีนี้ไอ้ไอเสียที่มันกำลังไหลออกมันก็ย่อมมีแรงดูดอยู่ด้วย(แรงเฉื่อย) แรงดูดนี่แหละที่ช่วยดูดให้ไอดีไหลเข้ามาเร็วขึ้นในช่วงต้นของการบรรจุไอดี ทีนี้มันก็จะมีไอดีบางส่วนที่ใจง่ายวิ่งตามไอเสียออกไปทางวาล์ว/ท่อไอเสียด้วย จังหวะนี้แหละครับที่ท่อไอเสียที่ดีมีคุณภาพและมีกำลังอัดที่เหมาะสม จะมีคลื่นสะท้อนถีบพวกไอเสียที่กำลังหลงผิดคิดจะหนีตามไอเสียออกไปให้หน้าคะมำกลับเข้ามาในห้องเผาไหม้เป็นเชื้อเพลิงที่หนาแน่น ในจังหวะอัด+ระเบิด ต่อไป และกระบวนการนี้ไงล่ะครับที่ท่อไอเสียเข้ามามีบทบาทในเรื่องความแรงและความประหยัดไงครับ ซึ่งท่อทั่วๆไปจะออกแบบมาเพื่อวัตถุประสงค์ในย่านรอบเครื่องยนต์ที่แตกต่างกัน แต่ตามทฤษฎี ท่อ VCE ออกแบบมาเพื่อวัตถุประสงค์ในการใช้งานที่ครอบคลุมประสิทธิภาพในการใช้งานในย่านความเร็วรอบที่กว้างขึ้น อันนี้คือด้านไอเสีย ถ้าเปรียบเทียบให้เห็นภาพง่านขึ้นทางด้านไอดียังมี VTEC,MIVEC,VVTI หรือแม้กระทั่งพวกเทอร์โบรุ่นใหม่ๆยังเป็นแบบแปรผันที่มีวาล์ว/ลิ้นเปิดปิดช่องทางเข้าของอากาศ(ไอดี) แปรผันตามรอบเครื่องยนต์เพื่อให้มีแรงดันมากพอที่จะหมุนเทอร์ไบน์ได้ตั้งแต่รอบต่ำๆเพื่อให้เทอร์โบเริ่มทำงานตั้งแต่รอบต่ำ ไม่ต้องรอรอบสูงๆเหมือนเทอร์โบรุ่นก่อนๆ ;D ว่าแต่ ที่ผมฝากไว้ไปถึงไหนแล้วอ่ะคับ VCE กับเครื่องเบนซิน 1800 เกียร์ออโต้ ท่อเดมๆอ่ะคับ

โทร.08-6468-7028(CAT)

ออฟไลน์ multicam

• หน้าใหม่
  • *
จากที่อ่าน เดียวมีเงินจะลองดู ถ้าดีเดียวสนับสนุน ครับ ไม่ได้มาว่า แต่อยากให้เพื่อนในคลับได้ของดี ๆ
เข้าใจกันนะครับ  ;)

ปล.ขำๆนะครับ แก๊สรถผมจูนเองติดตั้งเอง 1500 คาบู วิ่ง170 สบาย ๆ ครับ ไม่รู้เพราะอะไร ไมล์อ่อนป่าวไม่รู้ 55+

เดียวจะ 4g63 แระ ไม่นาน ๆ

ช่วยอับครับ อย่าคิดมากอะไรกับผม เด็กขี้สงสัยครับ   ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/2009, 03:57:06 โดย multicam »

วันหลังผมคงต้องขอความรู้เรื่องจูนแก๊สจากคุณ Multicam บ้างนะครับ ชักสนใจซะแล้ว

มาอัพเดทว่าถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดศุกร์นี้จะนำ VCE ไปทดสอบกับเครื่องไดโนครับ รถที่เล็งไว้คือ Vigo 3000 และก็อาจจะมีมิตซู E-Car 1500 ของผมด้วยครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ

เมื่อวานเติมแก๊สไป 400 บาท (ลิตรละ11.35 บาท) วิ่งไป 338 กม.

มาอัพเดทต่อว่า ชางยังไม่ได้ทำท่อลอง VCE สำหรับดีเซล 3000 ให้ผม แต่ค่ำนี้ยังไงๆ ก็จะลองกับ Vigo 3000 เสร็จแล้วพรุ่งนี้ไปวัดกับไดโนครับ

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.138 วินาที กับ 24 คำสั่ง