ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประหยัดและพุ่งตั้งแต่เดินเบา/ท่อสูตรVCEไดโน่1,2,3(ดูลากเกียร์บนไดโน่)  (อ่าน 309668 ครั้ง)

ออฟไลน์ sermchai_

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +2/-1
 :Dใช้ท่อไอเสีย VCE น๊ะแต่ไม่แสดงออก

ชุดนี้ส่งไปต่างจังหวัด

ออฟไลน์ ohayononi

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0

ออฟไลน์ หมี

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +16/-0
  • เพื่อนๆ
ตอนนี้ผมใช้เครื่อง 4g63t (Eclisp) เกียร์ธรรมดา ตอนนี้เดินท่อ 2.5 นิ้ว ปลายท่อใส่เยื้อง ครับ แล้วใส่แทนพักกลางเดิมเลยเปล่าครับ
อยากทราบราคาช่วย Pmหน่อยครับ รถผมวิ่งน้ำมันอย่างเดียวน่ะครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนเดินท่อเป็นเลส
ใหม่น่ะครับ อาจจะทำทีเดียวเลย

fortuner จะติดท่อไอเสีย VCE ช่วงก่อนเข้าแคทก็ได้ หรือไม่ก็ก่อนเข้าหม้อพักกลาง หรือไม่ก็ก่อนออกปลายท่อ

ด้วยแรงบิดที่เพิ่มขึ้นจากรอบที่ต่ำกว่าเดิมและเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องทำให้เมื่อใส่ท่อไอเสีย VCE จะทำเวลาดีกว่าเดิมจากความเร็ว 0 ถึง 60กม./ชม หรือ 0 ถึง 100กม./ชม.จะไวกว่าเดิม 1 วินาทีกว่าๆ

• หน้าใหม่
  • *

ดีเซลคอมมอลเรลถ้าต้องการเพิ่มแรงบิดให้พุ่งปรู๊ดปร๊าดขึ้นสามารถไปพ่วงกล่องทำท้ายรางอะไรต่ออะไรได้ ขับดีๆ ก็ไม่กินไปกว่าเก่า (มีโหมดประหยัดให้ใช้ด้วย)

ดีเซลปั๊มแบบเก่าไปตั้งปั๊มได้ทำดีๆ ก็ทั้งวิ่งและประหยัดได้เหมือนกัน

รถเครื่องเบนซินรุ่นใหม่หลายคันไปทำคันเร่งไฟฟ้ามันก็ปรู๊ดปร๊าดขึ้น

รถเบนซินรุ่นเก่าทำอะไรไม่ได้มาก ไปเปลี่ยนหม้อพักซักลูกให้โล่งขึ้นเลียครัชนิดหนึ่งข่วงออกตัวก็มันส์ได้ (อาจจะกินน้ำมันขึ้นเวลาใช้งานในเมือง)

แต่..รถที่เอ่ยถึงมาข้างต้นทั้งหมดเมื่อมาติดตั้งท่อไอเสีย VCE เพิ่มเติมก็จะทำให้ช่วงรอบต่ำๆ ได้แรงบิดเพิ่มขึ้น ช่วงรอบกลางๆ ก็เช่นกันวิ่งขึ้นอีก (เหยียบคันเร่งน้อยกว่าเดิมแต่รถพุ่งกว่า) ขับอย่างนี้ในเมืองจะได้ความประหยัดเป็นของแถม (ส่วนการเร่งแซงเป็นจุดเด่นอย่างสำคัญว่าทำได้ดีกว่าเดิมไม่ว่าทำอะไรมาก่อน)

ท่อไอเสีย VCE ลิ้นแปรผัน หนึ่งเดียวที่ทำแบบนี้ มีลิ้นปรับขนาดรูในท่อไอเสีย รอบต่ำรูท่อจะเล็ก รอบกลางลิ้นเปิดออกรูท่อพอดีกับรอบนั้นๆ รอบสูงมากๆ เปิดหมด (เปิดหมดเท่ากับรูท่อกว้างประมาณ 2.7-2.8 นิ้ว)

รอบต่ำมีตัวควบคุมดึงไว้ไม่ให้ลิ้นเปิดเร็วเกินไป (และป้องกันลิ้นสั่นเกิดเสียงรบกวน) รอบต้นคุมไว้ให้ลิ้นเปิดกว้างอย่างเหมาะสม รอบกลางจะเป็นอิสระจากตัวควบคุม จะได้แรงบิดต่อเนื่องและได้แรงบิดเพิ่มขึ้นอันทำให้เร่งขึ้นไวดีกว่าเดิมและรอรอบน้อยกว่าทุกช่วงความเร็ว :o

ใส่ท่อไอเสีย VCE หน้าหม้อพัก

O0

Terrano คันนี้เครื่อง 2700CC เกียร์ Auto นำท่อไอเสีย VCE ไปติดตั้งเองครับ

O0
เมื่อก่อนไทม์มิ่งวาวล์คงที่ ต่อมาทำให้วาลล์ทำงานแบบแปรผัน

เมื่อก่อนไม่มีเทอร์โบ ต่อมาคิดทำเทอร์โบทำการอัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้ได้มากขึ้น

ต่อมาอีกทำให้ครีบเทอร์โบเป็นแบบแปรผัน

ทางเดินอากาศเข้าห้องเผาไหม้ความยาวคงที่มาตลอด

ต่อมามีการทำให้ปรับเปลี่ยนความยาวได้สองความยาวตามรอบของเครื่องยนต์

ระบบจุดระเบิดแบบคงที่

ต่อมาเป็นแบบไทม์มิ่งแอดวานซ์

และหม้อพักไอเสียแบบขนาดรูท่อไอเสียคงที่ ไส้ย้อน ไส้เยื้อง ไส้ตรง (ไส้ตรงไม่มีเกลียวพัฒนาให้มีเกลียว)

ต่อมามีการใช้เทคนิคระบบท่อไอเสียสองท่อ รอบต่ำไอเสียออกท่อเดียวพอรอบสูงขึ้นถึงระดับหนึ่งจะปล่อยไอเสียออกสองท่อ

ท่อไอเสียมีระบบลิ้นปรับเปลี่ยนขนาดรูท่อได้ควบคุมด้วยสลิงและอีซียู

และต่อมาท่อไอเสีย VCE ใช้ลิ้นปรับขนาดรูท่อให้รูท่อเล็กๆ ในรอบต่ำ แล้วทำให้รูท่อใหญ่ขึ้นไปตามรอบเครื่อง (หรือทำงานแบบแปรผัน) เกิดแรงบิดมากกว่าเดิมอย่างต่อเนื่อง ท่อไอเสีย VCE ใช้ตัวควบคุมลิ้นทำการควบคุมไม่ให้ลิ้นเปิดเร็วเกินไปในรอบต่ำและกลางทำให้ได้แรงบิดอย่างเต็มที่

• หน้าใหม่
  • *

ท่อไอเสีย VCE รวมข้อดีของท่อวน/ย้อน/เยื้องที่ทำงานได้ผลดีในรอบต่ำ (แต่ไม่เอาข้อเสียมาด้วยที่ไม่ค่อยดีในรอบสูง) และรวมเอาข้อดีของท่อไอเสียแบบไส้ตรง (ที่ไม่อั้นในรอบสูง) เพราะรอบสูงเปิดระบายไอเสียโล่งเต็มที่ ในขณะที่ไม่เอาข้อเสียของไส้ตรงที่ไม่ดีในรอบต่ำ (อืด/รอรอบในรอบต่ำ)

ท่อไอเสีย VCE จึงรวมเอาข้อดีของท่อไอเสียแต่ละแบบมาไว้ในขณะที่มีสมรรถนะสูงกว่าเพราะมันทำงานแบบแปรผันและมันทำงานตั้งแต่รอบเดินเบา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/03/2011, 17:45:41 โดย sermchai_ »

ออฟไลน์ P86

• หน้าใหม่
  • *
ตอบคุณ หนึ่ง ซามู และคุณ shine ครับ

ความจริงสามารถลองได้ทุกที่ถ้าผมสามารถนำมันไปให้ลองได้ ติดขัดที่ถ้าไกลๆ จากกทม.ก็ต้องรอให้ได้หลายๆคนก่อนเพราะติดปัญหาค่าเดินทางครับ ถ้าในละแวดกทม. เช่นปทุมธานี, สมุทรสาคร, สมุทรปราการ, อยุทธยา, นครปฐม, นครนายก, ชลบุรี ฯลฯ ติดต่อมาได้ครับจะไปให้ลองครับ ติดต่อมาที่ผม พร 0851423903 ครับ

วันธรรมดาผมทำงานอยู่แถวดุสิตราชวัตรสามเสน เสาร์อาทิตย์อยู่บ้านแถวปทุมธานี

การลอง อยากให้ลองกับรถคุณเองจะได้รู้ว่าเมื่อใส่ท่อลอง VCE เข้าไปแล้วขับเร่งแล้วเบรคๆแล้วเร่งสมรรถนะมันน่าทึ่งขนาดไหน เหมือนขับรถคุณเองแต่ CC เหมือนเพิ่มขึ้นอย่างนี้น่าใช้และน่าจะประหยัดจริงไหม๊

เมื่อเสาร์/อาทิตย์ที่ผ่านมาตั้งใจจะทำท่อลองของรถดีเซล 2500 CC แต่ไม่ได้ทำเพราะไม่ว่างครับ

อ้อ ผมประทับใจบอร์ดนี้อยู่อย่างหนึ่งครับ คือ มีการถามกลับมาด้วย (จะมีแบบนี้อีกที่สองที่) บางบอร์ดเห็นดูตั้งหลายร้อยคนไม่เห็นมีปฏิกริยาอันใดผมก็เลยไม่ทราบว่ามีความคิดเห็นอย่างไร

มีหลายท่านสอบถามมาส่วนมากจะเน้นที่ราคา ผมบอกเสียก่อน ราคาไม่ได้ถูกหรือแพง ถ้าดูเฉพาะหน้าตามันจะรู้สึกว่าแพงมาก อะไรกันอันนิดเดียวตั้ง 2500 แต่ผมไม่ได้ทำเองต้องจ้างเขาทำอีกทีและผมถือว่ามันอยู่ข้างในจะไม่เน้นความสวยงามอะไรมากมาย (เพราะมองไม่เห็นอยู่แล้วเวลาติดตั้งเสร็จ) แต่อะไรที่สามารถมองเห็นจากภายนอกก็พยายามให้มันออกมาพอดูได้ คือถ้าคิดเฉพาะราคากับรูปร่างหน้าตาจะไม่น่าผ่าน แต่ถ้าเมื่อใดที่คุณได้ลองแล้วคุณจะต้องคิดอีกอย่างหนึ่งแน่นอน

สมรรถนะระดับนี้ ทำให้รถคุณเหมือน CC เพิ่มขึ้น (ที่รอบไม่เกิน 3000 รอบ) ถ้าคุณติดตัวเพิ่มความจุอากาศคุณต้องจ่ายเท่าไหร่ แล้วถ้าให้ทำงานตั้งแต่รอบต่ำมากๆ อย่างนี้คงต้องเป็นแบบไฟฟ้า

ถ้าคุณติดตั้งท่ออื่นๆ รถคุณจะวิ่งได้ดีเฉพาะที่ความเร็วช่วงหนึ่ง แต่ VCE มันทำงานแบบครอบคลุมตั้งแต่รอบต่ำสุดไปจรด 3000 รอบ (เรื่องเทคนิคผมขอเก็บไว้ก่อนนะครับ) โดยได้ผลดีสุดกับทุกรอบความเร็วที่อยู่ในพิกัดไม่เกิน 3000 รอบ (ความจริงจะมีผลกับรอบสูงกว่านั้นด้วยนิดหน่อย) คุณนึกภาพไม่ออกหรอกว่าติดตั้งท่อลอง VCE เข้าไปแล้วจะเป็นอย่างไร แต่ใครก็ตามที่ขับ Isuzu 3000Di 4WD อยู่ หรือ Vigo 3000 เดิมๆ จากโรงงานจะรู้ว่าเดิมๆ รถเขาเป็นอย่างไร เขาน่าจะได้ลองตามที่ผมแจ้งรายละเอียดไว้แล้วและน่าจะนึกภาพออกว่าเมื่อใส่ท่อลอง VCE เข้าไปแล้วรถมันจิ๊ดจ๊าดขึ้นมาแค่ไหน ผมไม่อยากให้คุณไปแข่งกับใครหรอกครับ แต่เมื่อคุณกดคันเร่งผมอยากให้รถของคุณรอบและกำลังมาทันที ซึ่งผมคิดค้นมันได้ที่จุดนี้ (ส่วนเรื่องช่วยให้เสียงรอบต่ำๆเบาลงเป็นผลพลอยได้ ซึ่งตัวผมเองก็อยากได้อยู่เหมือนกันคนอื่นอาจจะไม่ที่เรื่องนี้ แต่เรื่องกดแล้วต้องมาอย่างเร็วและแรงผมว่าใครก็อยากได้แม้แต่สุภาพสตรีที่ขับรถแบบช้ามากก็น่าจะต้องการเพราะในบางลักษณะก็อาจจะต้องกดคันเร่งอย่างแรงเพื่อให้รถพุ่งไปอย่างเร็วเหมือนกันแม้จะต้องการชั่วขณะ ถ้ากดไปแล้ววืดก็ย่อมจะตกใจและมีอะไรตามมาอีกมากมาย จะเทรนเกียร์ดีไหม๊..ไม่ทันแล้วมั๊ง VCE จะช่วยคุณที่จุดนั้น)
ผมใช้อีคาร์เครื่อง4จี15หัวฉีดเกียร์ออโต้ ท่อไอเสียเดิมๆ อยู่สมุทรปราการอยากขอลองครับ

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.095 วินาที กับ 24 คำสั่ง