ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประหยัดและพุ่งตั้งแต่เดินเบา/ท่อสูตรVCEไดโน่1,2,3(ดูลากเกียร์บนไดโน่)  (อ่าน 302280 ครั้ง)

ออฟไลน์ nawa1509

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +19/-0
  • โชคชะตา..ฟ้าลิขิต แต่ชีวิตน่ะ..ของกรู
วันอาทิตย์ที่ 29/3/52 นี่ ไปลองกันที่ไหนบ้าง เผื่อมีเวลาจะไปดูด้วยอ่ะครับ ;D

โทร.08-6468-7028(CAT)

ออฟไลน์ sermchai_

• คะแนนความนิยม: +2/-1
ยังไม่ได้ไปวัดแรงม้าเนื่องจากมีเรื่องมาขัดตาทัพ มาแทรก (พาลูกสาวไปงานหนังสือ) และแอร์รถเสีย (ปีที่แล้วก็เสียงานเดียวกันเลยแต่ปีนี้หนักกว่าคอมพัง)

ดีเซล 3000 ลองได้เลยครับ กับ Vigo 3000 เกียร์1-2 อาจจะว่าเดิมๆ ก็แจ๋วแล้ว (ไม่ทันสังเกต)แต่ 1-2-3-4-5 กดต่อไปเรื่อยๆ ติดท่อลอง VCE จะขึ้นไวกว่าเห็นๆ ขับแบบเรื่อยๆ ขอให้ลองเร่งเกียร์ 5 จากความเร็ว 40 จะเห็นได้ชัดว่าต่างกันมาก

เมื่อก่อนมีหลายคนบอกว่าถ้าเป็นรถเกียร์ Auto ถ้าใช้ไส้ตรงไม่ดี ไอ้ผมก็ใช้เกียร์ Manual มาตลอดก็รู้สึกค้านอยู่ในใจ (คือไม่ค่อยเชื่อ) เพราะรถแต่ละคันที่เปลี่ยนเป็นไส้ตรงจะวิ่งดีขึ้น (ช่วง 80-90-100) แต่จะรู้สึกว่าที่ความเร็วต่ำๆ จะไม่ค่อยดีดูเอื่อยๆ เล็กน้อย

จนผมคิดทำท่อ VCE ขึ้นมาที่มันสามารถปรับให้ท่อไอเสียเล็กลงในรอบต่ำๆ และเปิดกว้างขึ้นไปเรื่อย (ให้เหมาะสมตามรอบ) สุดท้ายเปิดออกไปเต็มที่ประมาณตั้งแต่ 3000 รอบขึ้นไป ผมจึงประสบความจริงอันนี้ คือ รถเกียร์ Auto ถ้าท่อโล่งมากจะมีปัญหาที่รอบต่ำมากขึ้นจริง เพราะเวลาใช้งานมันจะอยู่ในช่วงความเร็วต่ำกว่า 100 ลงมาทั้งนั้น

แล้วถ้าเอาท่อที่ไม่โล่งพวกนี้ไปวัดแรงม้าซิ ผลก็จะออกมาว่าได้แรงม้าต่ำกว่าท่อที่โล่งๆ (แต่ถ้ามาใช้งานที่รอบต่ำกลับดีกว่าท่อที่โล่ง ส่วนที่ความเร็วสูงๆ ท่อที่โล่งก็จะดีกว่า)

มีคนบอกผมว่า การวัดแรงม้าเขาจะวัดที่เกียร์ 4 ถ้าดีเซลอย่าง Vigo 3000 ก็จะกดตั้งแต่ 2000 รอบขึ้นไปจนตัดแถวๆ 4500 รอบ
ถ้าเริ่มกดที่ต่ำกว่านั้น เช่น 1500 รอบ ก็จะได้ม้าและทอร์ค น้อยกว่ากดที่ 2000 รอบขึ้นไป

กรณีของผมถ้ากดที่ 1500 รอบครั้งที่ 1 ไม่ใส่ท่อลอง VCE เร่งเหยียบขึ้นไปจาก 1500-4500 รอบ
รอบที่ 2 หากใส่ท่อลอง VCE กดที่ 1500-4500 รอบ

ในการทดสอบเปรียบเทียบ 2 ครั้ง ถ้าเปลี่ยนเกียร์ส่งมาจาก 1-2-3 ได้น้อยกว่า (เจตนาหรือไม่เจตนา) แล้วมากดจากจุดเดียวกัน (ไม่ว่าจาก 1500 หรือ 2000 รอบ) และวิธีการกดคันเร่งต่างกันผลจะไม่เท่ากันในการวัดแต่ละครั้ง (นั่นคือมีตัวแปรหลายอย่าง)

ถามว่าแล้วคุณจะได้อะไรจากการวัดด้วยเครื่องไดโน คุณอาจจะเสียเงินฟรี คือ ผลการวัดอาจจะตรงข้ามกับที่คุณลองขับแบบออกตัวจากศูนย์ไล่เกียร์ไปกดคันเร่งอย่างเร็วเพื่อเร่งความเร็วจาก 0-100 หรือ 0-120 เทียบกันระหว่างไม่ใส่ท่อลอง VCE กับใส่ท่อลอง VCE

ครับเสียใจด้วยครับที่ยังไม่ได้วัดให้มาดูกัน

ผมเปลี่ยนวิธีการใหม่ คือ จะไปวัดกันที่คลอง 5 กัน โดยให้วิ่งกันบนถนนจริงๆ (ระหว่างไม่ใส่ท่อลอง VCE กับใส่ท่อลอง VCE) แล้วจับความเร็วเทียบกันเอาอย่างนี้ดีกว่าครับ

สำหรับท่านที่จะกลับบ้านช่วงสงกรานต์ผมเสียใจด้วยถ้าท่านยังไม่ได้ลองทดสอบท่อลอง VCE เพราะท่านจะไม่รู้หรอกว่า ท่อ VCE จะทำให้ท่านขับรถสนุกขึ้น (เพราะเร่งได้ทันใจ) ไม่รู้ว่ามันทำให้ประหยัดน้ำมัน (เพราะเหยียบคันเร่งน้อยกว่าแต่รถพุ่งกว่า)

สมมุติรถของท่านขับอยู่ที่เกียร์ 5 ขับอยู่ที่ความเร็ว 50 กม/ชม.แล้วท่านเบรกชะลอรถเหลือ 40 เดิมท่านจะต้องเปลี่ยนเกียร์มาที่เกียร์ 4 เพื่อให้รถมีแรงเร่งขึ้นไปได้ดีกว่าค้างอยู่ที่เกียร์ 5 แล้วเร่งขึ้นไป แต่ถ้าท่านใช้ท่อ VCE ท่านไม่ต้องลดเกียร์ลงมาแต่สามารถเร่งต่อไปได้ด้วยเกียร์ 5 โดยรถยังคงมีแรงและทำสปีดขึ้นไปได้เหมือนได้เทรนลงมาที่เกียร์ 4 แล้ว (และไม่ต้องเปลี่ยนจาก 4 เป็น 5 เมื่อรถได้แรงได้ที่แล้ว จึงเหมือนได้ สองต่อคือ ไม่ต้องทำ 5-4, 4-5)

ผลของประสิทธิภาพที่ได้คล้ายกับว่าท่านได้ขับรถที่มี CC มากขึ้น (มีแรงมากกว่าในรอบต่ำและขึ้นไวกว่า) ที่ช่วงการใช้งานตั้งแต่ 3000 รอบลงมาผมว่าคุ้มนะครับและน่าลอง

มาอัพเดทว่าตั้งแต่ 3 เมษานี้ถึงประมาณกลางเดือนผมจะไปทางใต้นะครับ ดังนั้นถ้าใครอยากจะสัมผัสประสิทธิภาพของท่อ VCE ในช่วงนี้ก็ให้รีบมาลองครับ ขอบคุณครับ

• โชคชะตา..ฟ้าลิขิต แต่ชีวิตน่ะ..ของกรู
งั้น....รถเกียร์ออโต้ก็สามารถทำท่อใส้ตรงแบบเกียร์ธรรมดาได้เลยสิครับ แล้วมาใช้ VCE ชดเชยในรอบต่ำเอา เพราะ VCE จะช่วยไม่ให้โล่งเกินไปในรอบต่ำไงครับ แล้วพอรอบสูง ก็จะเปิดท่อโล่งเพื่อเรียกม้า แบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ

งั้น....รถเกียร์ออโต้ก็สามารถทำท่อใส้ตรงแบบเกียร์ธรรมดาได้เลยสิครับ แล้วมาใช้ VCE ชดเชยในรอบต่ำเอา เพราะ VCE จะช่วยไม่ให้โล่งเกินไปในรอบต่ำไงครับ แล้วพอรอบสูง ก็จะเปิดท่อโล่งเพื่อเรียกม้า แบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ

ตอบใช่ครับ / แต่ถ้าใช้กับหม้อเดิมจะดีกว่าที่ช่วงรอบต่ำมากๆ

แม้รถที่แรงอยู่แล้วก็ได้ผล (ตัวอย่างเช่น Vigo 3000 ซึ่งแรงใช้ได้เวลาออกตัว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/01/2013, 22:49:47 โดย sermchai_ »

ออฟไลน์ 4G15SUPERCHARGE

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +11/-1
    • mitsu-partyclub

ผมตั้งโจทย์แบบนี้เลยนะ เพื่อเตรียมรถติดตั้ง VCE
ข้อมูล..รถผม มิตซูเครื่อง 4G93 แคมเดี่ยว 1800 CC. เกียร์ออโต้ ใช้แก้ส LPG แบบหัวฉีด ต้นอืดๆ ปลายได้ 175(ใช้แก๊ส แต่ถ้าใช้น้ำมันได้ 200)
1.ผมต้องทำท่อแบบไหน เพื่อเตรียมไปเทสต์+ใช้ VCE
2. เฮดเดอร์ 4-2-1 ตั้งใจว่าต่อไปจะใช้ จะมีผลอะไรหรือไม่
3. เส้นท่อที่จะตีใหม่ ควรใช้ท่อขนาดเท่าใด
4. พักกลางควรเป็นแบบย้อน หรือตรง หรือไม่ต้องใช้
5. พักปลาย ใช้แบบใส้ตรง ยาวกี่นิ้ว ช่องระบายไอเสีย(ท่อในพัก)ขนาดกี่นิ้ว และปลายท่อควรกี่นิ้ว
6. ถ้าผมจะทำแบบประหยัด คือทุกอย่าง จะใช้ของเดิมๆขนาดเส้นท่อเดิมๆ(ของเครื่อง 1500 แต่ตัดแคทออกแล้วใส่พักกลางเป็นแบบใส้เยื้องตัวเล็ก) จะเปลี่ยนเพียงพักปลายตัวเดียวเป็นใส้ตรง จะดีหรือไม่ ถ้าได้ควรใส่พักปลายขนาดท่อเท่าไหร่ถึงดี

ผมไม่ได้เข้าที่นี่มาหลายวันแล้วเนื่องจากอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยสะดวก กลับมากทม.เมื่อวันที่ 15 ตามสัญญา

ก็ขอตอบโดยสรุปดังนี้

คุณ 4G15 supercharge ผมไม่แน่ใจว่า 4G15 ใช่ 1500CC หรือไม่ ถ้าใช่สามารถมาลองได้เลย

คุณ nawa1509

คือถ้าคุณมี VCE อยู่ในระบบคุณไม่ต้องห่วงอะไรทั้งนั้น ตัดปัญหารอบต่ำและรอบกลางไปเลย (ตั้งแต่ 3000 รอบลงมา) ขอให้คุณทำท่อโล่งให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ (ไม่ต้องตัดแคทออกก็ได้ ของผมไม่ตัดแต่จะอุด EGR) เมื่อท่อโล่งมากที่สุดและมี Header ด้วย (แบบไหนดีผมไม่แน่ใจแต่ถ้าแบบโล่งสุด 4-2-1 นั่นแหละสุดแล้วลื่นสุด) กลางไปสูงและปลายจะดีที่สุด ทีนี้ถ้าไม่มี VCE ก็จะมีปัญหาเล็กน้อยเวลาออกตัวและไล่เกียร์ไปจากความเร็วต่ำๆ (แต่ถ้ารถได้รอบขึ้นมาแล้วไม่อยากปล่อย)

เมื่อมี VCE ความรู้สึกคุณในการไล่รอบจากเริ่มออกตัวจะดีกว่าเดิมๆ ที่เป็นท่อเดิมจากโรงงานเสียอีก (ทดสอบมาแล้วกับรถหลายขนาด CC ผลออกมาเหมือนกัน) มันจะเร่งรอบขึ้นไปได้อย่างต่อเนื่องและจะไม่รู้สึกว่ารอบขึ้นแล้วแต่รถยังไม่วิ่ง

มาเล่าให้ฟังว่าขณะมาถึงราชบุรีได้นัดน้องคนหนึ่งให้มาลองท่อ VCE รถเขา Vigo 2500CC มี inter ขนาดที่ว่ารถเขาเปลี่ยนพักกลางมาแล้วไม่ใช่เดิมๆ และมีกล่องพ่วงด้วย อาการที่พบคือรถวิ่งจิ๊ดมากความรู้สึกที่นั่งไปด้วยจะวิ่งกว่า Vigo3000 เดิมๆ แต่เมื่อใส่ท่อลอง VCE เห็นได้ชัดเลยว่าช่วงความเร็ว 40-40-60 ดีกว่าเดิมชัดเจน (ช่วงความเร็วสูงกว่านั้นไม่ได้สังเกตเพราะรถเยอะ) ทั้งๆ ที่เขาแต่งมาหลายอย่างแล้วแต่มันก็มีผลเพิ่มประสิทธิภาพไปได้อีก

แต่ผมไปใต้มาก็ยังหาใครที่มีรถ 1800CC เกียร์ธรรมดาให้ลองไม่ได้ก็ต้องรอหน่อยครับ 

หลังวันจันทร์จะหาเวลาถ่ายรูปอันที่สำหรับติดตั้งก่อนเข้าพักกลางให้ดูครับ

ลืมเล่าให้ฟังอย่างหนึ่งว่าขณะขับรถกลับกทม.ช่วงที่อยู่แถวปราณบุรีตรงแยกหนึ่งผมเบรครถจอดค่อนข้างกะทันหันเล็กน้อย (คันหน้าเบรคค่อนข้างกะทันหันด้วย) เลยเว้นว่างจากคันหน้าน้อยกว่าที่เคยกะว่าให้คันหลังมีระยะเบรคมากขึ้น รถจอดเกือบจะสนิทแล้วมีเวลาชำเลืองดูกระจกมองหลังเห็นพี่แวนอีซูสุสีขาวพุ่งหัวทิ่มปรี่เข้ามาชนท้ายจนได้

กำลังไปดูบั้นท้ายรถตัวเอง น้องคันหน้าก็มาถามว่ารถของเขาถูกผมชนหรือเปล่าผมก็ปฏิเสธไป (ด้วยเชื่อว่าไม่ชนเพราะผมเบรครถจนจอดแล้ว) เขาก็ขับรถของเขาออกไป ผมเห็นว่ารถผมไม่เป็นอะไรมากและ...ก็เลยปล่อยพี่เขาไป (ปรากฎว่าพอผ่านมาอีกแยกพี่แกก็เลี้ยวรถกลับไป คงมัวแต่จะมองทาง) พอมาถึงกทม.และใช้รถมาอีกวันสองวันจึงได้เห็นกันชนค่อยๆ ปริออกมา (ทีแรกไม่เห็นเป็นไร) และพอตั้งสติได้จริงๆ จึงรู้ว่าคันหน้าคงถูกรถผมกระเด็นไปสกิดด้วยแน่ๆ เลย

อีกอย่างหนึ่งผลการใช้ท่อ VCE นั้นจะทำให้รถมีกำลังในรอบต่ำๆ มากขึ้น ดังนั้นการชะลอรถด้วยการยกคันเร่งแบบเดิมรถจะไม่ค่อยชะลอด้วย มันเอาแต่จะดันพุ่งต่อไป แล้วจะเหยียบเบรคด้วยการค่อยๆ เหยียบลงไปดังแต่ก่อนนั้นจะเอาไม่ค่อยอยู่ ต้องเหยียบพรวดลงไปแล้วจึงค่อยๆ ผ่อน (สงสัยว่าจะต้องหาทางเพิ่มประสิทธิภาพเบรคโดยไว)

ถ้าเป็นเมื่อก่อนคอยแต่คิดว่าจะทำอย่างไรให้เร่งไปข้างหน้าไวๆ เพื่อไม่ให้คันหลังต้องเบรค มาเดี๋ยวนี้กลับเปลี่ยนเป็นทำอย่างไรจึงจะเบรคได้ดีกว่านี้ไม่ไปจิ้มคันหน้า (ทั้งๆ ที่เว้นที่ไว้ข้างหน้าพอสมควรแล้ว)

ให้ดูรูปของเครื่อง 1500CC และ 1600CC ครับ อย่างที่ผมได้บอกไว้หน้าตาพอดูได้เท่านั้นครับเพราะผมขอเน้นประสิทธิภาพอย่างเดียว
ไปดูอันที่เป็นสแตนเลสงานเนียนๆหน้า 2 และรูปอันที่เป็นเหล็กที่ให้เจ้าใหม่ทำ แก้ไขเมื่อ 28-5-52

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/05/2009, 08:56:55 โดย sermchai_ »

อย่าใช้ความรู้สึกในการตัดสินนะครับ มันคือเจ้าเงาะ จะเห็นว่ารูปร่างภายนอกของมันไม่ได้ชวนให้คุณอยากจะลองเลย (อาจจะเสียลูกค้าไปหลายจากความรู้สึกนี้)

ผมทำงานเกี่ยวกับหนังสือมีหน้าที่เทสต์อุปกรณ์ทางด้านภาพและเสียง พบเจอไอ้เจ้าเงาะลักษณะนี้มาเยอะเลยไม่รู้สึกอะไรแต่ผมก็พอจะรู้ว่าคนส่วนใหญ่จะไม่เป็นเช่นนั้น ไม่เป็นไรครับผมรอได้ รอให้มันถอดรูปออกมาก่อนก็ได้ (คงสักพักหนึ่ง)

ภาพอันนี้เป็นของดีเซลเครื่อง 3000CC เวอร์ชั่น 2 เหมือนกันhttp://upload.hunsa.com/img.php?image=1005030p1015361-1.jpg

ขณะนี้พัฒนาขึ้นเป็น v3 รูปร่างภายนอกคล้ายๆ เดิมแต่เพิ่มสกรูเข้าไป 2 ตัว สามารถปรับจูนได้ทั้งก่อนและหลังจากติดตั้งไปแล้ว โดยสกรูคู่นี้ใช้สำหรับควบคุมการทำงานของวาวล์ให้มีความสเถียรมากขึ้น (ใช้ปรับจูนสมรรถนะได้เล็กน้อย) พร้อมๆ กับลดเสียงรบกวนจากการทำงานของวาวล์ได้ด้วย และกำจัดเสียงรบกวนที่ไม่ต้องการได้หมดสิ้น (ท่านใดที่ได้ติดตั้งเวอร์ชั่นเก่าไปแล้วสามารถมาเปลี่ยนเป็นเวอร์ชั่นใหม่ได้ฟรีครับ)

และจะยกเลิกเวอร์ชั่นเก่า(ทำเฉพาะเวอร์ชั่นใหม่) และน่าจะปรับราคาเพิ่มขึ้นจากเดิมนิดหน่อยด้วยครับในเร็วๆ นี้

เสาร์อาทิตย์นี้จะหาเวลาว่างๆ มานั่งทำ VCE v3 สำหรับเครื่อง 1800CC (เพิ่งมีรถให้ลองทำครับ) เพราะทราบว่าหลายคนรออยู่ครับ ส่วนเครื่อง 2000 (ผมมีรถพิกัดนี้อยู่แล้ว) ขอให้รออีกนิดครับ

จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้ทำของเครื่อง 1800cc (มัวแต่วิ่งเข้าออกรพ.ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต) แต่ได้ทำ VCE เป็น VCE v 4 แทน โดยการปรับไปใช้สแตนเลสในส่วนที่เคลื่อนไหว (เปลี่ยนบางส่วนที่สำคัญ) ซึ่งจะผลิตง่ายกว่า v3 คุณภาพการใช้งานก็ดีกว่า

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.16 วินาที กับ 24 คำสั่ง