ผู้เขียน หัวข้อ: อยากประหยัดและพุ่งตั้งแต่เดินเบา/ท่อสูตรVCEไดโน่1,2,3(ดูลากเกียร์บนไดโน่)  (อ่าน 302281 ครั้ง)

ออฟไลน์ sermchai_

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +2/-1

ทำให้คุณมีพลังมากขึ้นในช่วงออกตัวและรอบกลางซึ่งจะทำให้คุณขับสบายขึ้น ขับๆ ไปให้ความลื่นไหลมากขึ้น บางครั้งจะพบว่าของเดิมเมื่อถึงจังหวะที่ความเร็วตกลงถ้าเหยียบคันเร่งคงที่อย่างนั้นต่อไปความเร็วจะเริ่มตกลงเรื่อยๆ และค่อนข้างจะตกลงอย่างรวดเร็วจำเป็นต้องเทรนเกียร์ แต่ปรากฏว่าเมื่อมี VCE ในสถานการณ์อย่างนั้นถ้าไม่ถึงจังหวะที่ความเร็วลดฮวบมากแค่เหยียบคันเร่งเบาๆ ก็ไปได้ต่อและกำลังที่ฉุดลากขึ้นไปจะมากกว่า กำลังจะตกน้อยลงทำให้ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ (ยิ่งเทรนเกียร์จะยิ่งพุ่งมากกว่าก่อนใช้ VCE อย่างเห็นได้ชัด) การรอรอบน้อยกว่าการต้องขยี้คันเร่งเพื่อเร่งแซงจะน้อยกว่าเดิม (ทำให้ประหยัด) และรถพุ่งกว่าในรอบต่ำๆ และรอบกลางๆ

:o

รุ่นใหม่ (มีตัวควบคุมลิ้นอยู่ข้างๆ) ความยาวจะสั้นกว่านั้น (เดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ดู)

ช่วงอาทิตย์ที่แล้วก็ไปขอจดสิทธิบัตรตัวควบคุมลิ้นที่อยู่ข้างนอกท่อไอเสีย และระหว่างนั้นก็มีการติดต่อมาจากนักแข่งมืออาชีพรวมทั้งนักแข่งระดับนิสิตด้วย (น้องนิสิตเพิ่งรับท่อไอเสีย VCE ไปเมื่อปลายอาทิตย์)

ออฟไลน์ adoobi

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
กะลังศึกษาเรื่องนี้อยู่คับ เพราะกะลังจะหาอะไรมาใส่สักอย่าง ผมอ่านมากหลายเว็บคับของคุณพร อยากลองเหมือนกันแต่ติดตรงที่ท่อผมมันไม่ใช่โรงงานซะแล้ว จากตามที่อ่านมีติดถามเรื่องอายุการใช้งานคับ ไม่แน่ใจว่ามีเรื่องอายุการใช้งานหรือการบำรุงรักษาอย่างไรบ้างคับ เพราะว่าจากที่อ่านมันจะมีเรื่องบานพับ, ลูกปืน พวกนี้จะใช้จาระบี พวกนี้อายุการใช้งานน่าจะมีจำกัดในระดับนึง (หรือป่าวหว่า) ส่วนอีกเรื่องนึงคือการประหยัดน้ำมันน่าจะมีผลนิดหน่อยถ้าเกิดไม่ต้องเหยียบคันเร่งเยอะแล้วรถออกตัวในรอบต่ำได้ดีขึ้น
ยังไงรบกวนช่วยตอบด้วยคับ ส่วนการลองผมคงลองไม่ได้แน่ (CK2 4G15 SOHC AUTO ท่อตีเลส2นิ้วตั้งแต่กลางลำตีท่อออกกลางลอดใต้ถังน้ำมันแล้วมาออกเฉียงเป็นพักปลายใส้เยื้องและเกลียวขนาด 3.5" จากข้อมูลตามนี้ ถ้าผมใส่แนะนำเอาไปใส่ช่วงไหนคับ ส่วนครึ่งหน้าเหมือนเดิมโรงงานคับ)

ถ้าได้เป็นลูกค้าแล้วดีจริง ดันให้สุดคับ รับรอง ;D

ออฟไลน์ ★ ทูซิ่ง...002

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +186/-2
  • http://www.club4g.com/index.php/topic,137627.0.htm
    • http://www.club4g.com/index.php?PHPSESSID=kds6ioj83dq75f2npk621olnh5&/topic,137627.msg1403987.html#msg1403987
แล้วราคาเท่าไหร่คับ

อยากรองทดสอบ

รับซ่อม + รับอัพใบTURBO 05 EVO 1-10 ทุกสเต็ปครับ

;D
ดีใจครับที่คุยด้วยและสอบถามมา

และยินดีให้ทดสอบครับ

เรื่องการใช้ลูกปืนและจารบี (ส่วนหนึ่งมาจากคำแนะนำของเพื่อนตามเวป) ปรากฎว่าใช้งานไม่ค่อยได้ผล (ลูกปืนโดนความร้อนสูงๆ จะแตกครับและจารบีแม้เลือกที่ทนความร้อนมากที่สุดก็แห้งครับ) และสปริงที่ใช้ในรุ่นเกือบหลังสุดก็มีปัญหาเวลาโดนความร้อนสูงมากๆ

รุ่นหลังสุดทีใช้งานอยู่ (และไปขอจดสิทธิบัตรแล้ว) คือแบบใช้ตัวควบคุมอยู่ข้างนอกท่อไอเสีย

ตัวควบคุมนี้มันจะควบคุมให้ลิ้นในท่อไอเสียหยุดนิ่งในรอบเดินเบา (เพื่อไม่ให้เกิดเสียงรบกวนกรุ๊งกริ๊ง) ตัวควบคุมนี้จะยึดห่างออกมาจากผิวท่อไอเสียนิดหนึ่ง

ลิ้นภายในยึดติดกับผิวท่อไอเสียด้านในด้วยบานพับสแตนเลสแท้และเคลื่อนไหวคล่องแคล่วจะไม่มีปัญหาติดขัด การเชื่อมจะเชื่อมอาร์ค่อน

ทีนี้เมื่อเคลื่อนไหวได้คล่องแคล่วจังหวะที่ลิ้นหลุดจากการถูกควบคุม (เมื่อกดคันเร่งเพื่อออกตัว) ถ้าเปิดหน้าต่างรถจะได้ยินเสียงแกร๊กเบาๆ (เป็นเสียงการสั่นกระทบของลิ้น) แต่ถ้าปิดหน้าต่างจะไม่ได้ยินเสียงนี้ครับ (จังหวะเดินเบาจะไม่มีเสียงเพราะตัวควบคุมลิ้นจะล็อคให้ลิ้นหยุดนิ่ง)

หากทำให้บานพับเคลื่อนไหวไม่คล่องอาจจะเป็นปัญหากับการปิดเปิดของลิ้นเราจึงเลือกให้บานพับเคลื่อนไหวได้คล่องไว้ก่อนแล้วใช้ตัวควบคุมทำให้นิ่งในรอบเดินเบา

การติดตั้งแนะนำให้ติดหลังพักปลายถ้าทำได้ แต่ถ้าติดบริเวณนั้นไม่ได้ตำแหน่งถัดมาคือหลังพักกลางหรือก่อนเข้าพักกลางครับ

ความประหยัด
อย่างน้อยๆ ก็ทำให้วิ่งในเมืองประหยัดใกล้เคียงกับเวลาวิ่งนอกเมืองทางยาวๆ มากขึ้นซึ่งจะได้คุณสมบัติตรงนี้ที่ท่อไอเสียอื่นๆ จะทำไม่ได้เทียบเท่า เนื่องจากเวลารอบต่ำจะทำให้รูท่อไอเสียเล็กกว่าท่อที่อั้นๆ ทุกแบบ (ท่อโล่งๆ ทำไม่ได้) แต่พอรอบสูงขึ้นจะปล่อยไอเสียมากขึ้น (ท่ออั้นๆ อื่นๆ ทำไม่ได้) และเปิดสุดเมื่อรอบสูงพอ

ราคา

แบบเหล็ก (หัวท้ายเป็นเหล็กกลางท่อเป็นสแตนเลส) ราคา 3300 บาท
แบบสแตนเลส ก็เป็นสแตนเลสทั้งอัน (ข้างในเหมือนอันที่เป็นเหล็ก) ราคา 3600 บาท

มีอีกรุ่นหนึ่ง รุ่น S ราคา 4500 บาท

ท่อไอเสีย VCE ในรอบต่ำจะปิดตัวลิ้นลงทำให้รูท่อไอเสียเล็กไอเสียก็จะพุ่งออกได้เร็วขึ้นไอดีก็จะประจุได้เร็วกว่า พอรอบสูงขึ้นลิ้นก็จะเปิดเพิ่มขึ้นความเร็วและปริมาณไอเสียก็จะพุ่งออกไปมากขึ้นและเร็วกว่าเดิมกำลังจึงเพิ่มขึ้นในช่วงนี้ 0 ถึง 80 กม./ชม. จะขึ้นไวกว่าเดิมและเหยียบคันเร่งน้อยกว่าแต่รถพุ่งไวกว่าเดิมทำให้ประหยัด

สำหรับเรื่องความประหยัด

VCE จะช่วยได้ในกรณีวิ่งในเมือง (ความเร็วในช่วง 0 ถึง 80 กม./ชม.โดยประมาณ) เพราะในช่วยความเร็วดังกล่าว ลิ้นภายในมันจะปรับเปลี่ยนขนาดท่ออย่างมีผล แต่ถ้าความเร็วสูงไปกว่านั้น หรืออย่างวิ่งมากกว่า 110 ขึ้นไปที่ลิ้นมันเปิดเยอะแล้วมันก็จะไม่ช่วยประหยัดคุณได้เท่าไหร่ มันจะได้เท่าเดิม (แต่คุณขับซิ่งได้ดีกว่าเดิม..ลื่นไหลขึ้น)

ท่านใดสนใจจะติดตั้งในช่วงนี้ (ปลายเดือนถึงต้นเดือนหน้า) ก็ติดต่อมาที่ 0851423903 ครับ ประมาณ 4 ถึง 8 ธค.จะไปต่างจังหวัดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/12/2009, 17:17:00 โดย sermchai_ »

ออฟไลน์ ohayononi

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0

ออฟไลน์ Goople.com

• คะแนนความนิยม: +7/-4
แบบนี้เอาไปแทนที่พักกลางใด้ไหมครับหรือเอาใวช่วงข้อต่อท่อไอเสีย รูปทรงมันดูแปลกๆ ไม่เหมือนปลายท่อทั่วไปเลย

ตอบครับ

ต่อไว้ก่อนหรือหลังพักกลางได้แต่ไม่ควรต่อแทนพักกลาง เพราะว่าพักกลางมันมีใยแก้วแต่ VCE ภายในไม่มีใยแก้วมันจะมีเฉพาะลิ้นที่ปิดเปิดได้เท่านั้น (ใยแก้วช่วยเก็บเสียง) ขอบคุณครับ

:)สามารถทดลองก่อนได้ฟรี (เฉพาะรถซีซีที่เคยแจ้งไว้) แต่ตัวติดตั้งจริงจะไม่สามารถทดสอบก่อนได้ครับ

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.149 วินาที กับ 24 คำสั่ง