ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีล้างหม้อน้ำแบบเดียวกับที่ร้านทำ(ล้างก่อนไปเขาใหญ่กันคับ)  (อ่าน 64179 ครั้ง)

ออฟไลน์ EVO-SPORT

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +12/-0
  • ไม่แบ่งบ้าน ไร้เขตุแดน ควงแขนพี่น้องมิตซูฯ
    • Hi5
การล้างหม้อน้ำรถยนต์ด้วยตัวเองนั้น เดิมมีเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่เคยถามไว้ และผมเองเคยเสนอว่าจะทำ DIY หม้อน้ำร่วมกับเพื่อนสมาชิกอีกท่านหนึ่ง  ตอนนี้พอที่จะมีเวลาดำเนินการให้ ก็เลยดำเนินการตามที่สัญญาไว้ โดยมีขั้นตอนดังต่อไปนี้
1. เริ่มจากการดูดน้ำออกจากหม้อน้ำ แค่บางส่วนเท่านั้น

2. จากนั้นก็เอาผงซักฝอกใส่ลงไปในหม้อน้ำ ประมาณครึ่งช้อน

3. เติมน้ำลงไปจนเต็มหม้อน้ำอีกครั้ง  และก็สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 15 นาที

4. หลังจาก 15 นาทีผ่านไป ทิ้งไว้จนเครื่องยนต์เย็น เปิดหางปลาใต้หม้อน้ำ และฝาหม้อน้ำ  จากนั้นเติมน้ำสะอาดเข้าไปพร้อมทั้งสตาร์ทเครื่องยนต์  และเร่งเครื่องเป็นช่วงๆ  เพื่อทำการล้างและถ่ายน้ำภายในเครื่องยนต์ออกมาให้หมด  ทำอย่างนี้ไปจนน้ำใสและไม่มีฟองผงซักฝอก

5. เมื่อน้ำใสแล้วเติมน้ำยาหล่อเย็นและน้ำสะอาดในหม้อน้ำ  แค่นี้ก็เสร็จสิ้นขบวนการล้างหม้อน้ำรถยนต์ด้วยตัวเอง

6. อย่าลืมล้างถังพักน้ำสำรองด้วยนะครับ
7. สาเหตุที่ใช้ผงซักฝอกแทนน้ำยาล้างหม้อน้ำ ก็เพราะว่าน้ำยาล้างหม้อน้ำบางยี่ห้ออาจจะมีส่วนผสมของส่วนเคมีที่สามารถกัดกลั่นบางส่วนภายในหม้อน้ำและเครื่องยนต์ อาจจะทำให้เสียหายได้ครับ
ปล.  ขาดตกบกพร่องตรงไหนข้อคำชี้แนะด้วยนะครับ และเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
ผู้ล้าง  :  ART(E-CAR CLUB)

เต่าตัวพ่อ NO# 1

ออฟไลน์ Kitty (Super Junior)

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +105/-1
  • วิ่งสนามแรก ได้ที่ 1 มา กรูฟลุ๊ค!! แน่เลย.. หุ หุ
    • http://www.facebook.com/KittySuperJunior
2. จากนั้นก็เอาผงซักฝอกใส่ลงไปในหม้อน้ำ ประมาณครึ่งช้อน

^
^
^
ผงซักฟอกยี่ห้อไรดีครับเจ๊ปอง....  ;D

เยี่ยมๆ.... โอท็อบๆ.... ไม่เสียตังซักบาท...  ;D

ออฟไลน์ thong#09

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +15/-0
จะไปวันเสาร์นี้แล้วอะ...ยังไม่ล้างเลย

เซ็งชีวิต แต่ทำไงได้ ก็เสือกเลือกเองนี่หว่า.....เฮ้อ

ออฟไลน์ EVO-SPORT

• คะแนนความนิยม: +12/-0
  • ไม่แบ่งบ้าน ไร้เขตุแดน ควงแขนพี่น้องมิตซูฯ
    • Hi5
ผงซักฟอกยี่ห้อไรดีครับเจ๊ปอง....  ;D
อยากให้หม้อขาวก็ลงไฮเตอร์ไปซะรอบนึงเดะ

เต่าตัวพ่อ NO# 1

ออฟไลน์ ju4 FG

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +63/-0
  • tel 089-7546494 Club 4G จันทบุรี
เจ๊ปอง คล่องเรื่อง หม้อ

กสิกรไทย กนกพรรณ แสงมณี 5282072531  สาขาโรบินสันจันทบุรี ไทยพานิชย์ กนกพรรณ แสงมณี 8542010747 "

ออฟไลน์ Rolling stone

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +32/-1
  • "YOU'LL NEVER WALK ALONE"
อยากให้หม้อขาวก็ลงไฮเตอร์ไปซะรอบนึงเดะ
ใช้ Head&Showder ได้ป่ะ เผื่อมันมีรังแค....

"เพื่อน" ไม่จำเป็นต้อง หน้าตาดี แต่สิ่งที่เพื่อนต้องมี คือ "ความจริงใจ"

ออฟไลน์ nu3000

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +146/-3
  • NU3000 FG
    • Fackbook
เดี๋ยวจะลองดูบ้างนะครับ...ถ้าเจ้งแล้วกระผมจะไปตามที่ใครได้บ้างครับ.. ;D

ติดต่อผมที่เบอร์นี้ 09-0898-7997

ออฟไลน์ noom cb4

• คะแนนความนิยม: +13/-0
  • ยังไงก็มิตซุ
 ;D ;Dเดียวต้องลองล้างหม้อบ้างแหละ

โซล..ตะวันออกกลาง[img]http://www.uppic.org/thumb-

ออฟไลน์ Boy Chon

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +62/-1
เคยเจอสูตรผงชูรสใหมครับ  น้ำออกมาแดงเถือกยังกะโดนเปิด....เลยหละ  :o :o

ออฟไลน์ tongdang

• คะแนนความนิยม: +169/-7
อย่าใส่ผิดช่อง  ไปเปิดฝาใส่เอาที่ใส่น้ำมันเครื่องยนต์นะครับ  งานเข้าแน่ๆๆ :laugh: :laugh:

ออฟไลน์ PaRaCeTaMoL

• คะแนนความนิยม: +4/-0
  • ZooM ZooM อิๆๆ
4. หลังจาก 15 นาทีผ่านไป ทิ้งไว้จนเครื่องยนต์เย็น เปิดหางปลาใต้หม้อน้ำ และฝาหม้อน้ำ  จากนั้นเติมน้ำสะอาดเข้าไปพร้อมทั้งสตาร์ทเครื่องยนต์  และเร่งเครื่องเป็นช่วงๆ  เพื่อทำการล้างและถ่ายน้ำภายในเครื่องยนต์ออกมาให้หมด  ทำอย่างนี้ไปจนน้ำใสและไม่มีฟองผงซักฝอก

สงสัยตรงนี้อ่ะครับ เราต้องปิดหางปลาหรือเปล่าครับ อยากลองทำเองบ้างอ่ะครับ

ยังไงรบกวนเจ๊ปอง คล่องเรื่องหม้อ ช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

;D ;D ;D

ถึงผมจะ ZooM ZooM แต่ผมก็รัก 4g นะ

ออฟไลน์ man

• คะแนนความนิยม: +145/-0
  • ไม่ใช่ไม่อยากทำ แต่พลังกูกำลังจะหมด

สงสัยตรงนี้อ่ะครับ เราต้องปิดหางปลาหรือเปล่าครับ อยากลองทำเองบ้างอ่ะครับ

ยังไงรบกวนเจ๊ปอง คล่องเรื่องหม้อ ช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

;D ;D ;D

ถ้ากลัวล้างผงซักฟอกไม่หมด ใช้ขั้นตอนเดียวกันคับแต่ไม่ต้องใส่ผงซักฟอกก็ได้ ใช้แต่น้ำเพียวๆ >:D

จะใส่ผงซักฟอก ควรตีให้แตกฟองและไม่เป็นเม็ดก่อนคับ เพราะมีโอกาสที่จะไปเกาะเป็นก้อน ล้างหมดได้ยากและอาจมีตกค้างคับ :laugh:

ตรวจดูรอยรั่วด้วยคับ ถ้ามีตะกรันสีเขียวๆเกาะอยู่ มีโอกาสรั่วคับ ซ่อมได้เลย O0

พักผ่อนกันก่อนนะ กรูเหนื่อย

ถ้ากลัวล้างผงซักฟอกไม่หมด ใช้ขั้นตอนเดียวกันคับแต่ไม่ต้องใส่ผงซักฟอกก็ได้ ใช้แต่น้ำเพียวๆ >:D

จะใส่ผงซักฟอก ควรตีให้แตกฟองและไม่เป็นเม็ดก่อนคับ เพราะมีโอกาสที่จะไปเกาะเป็นก้อน ล้างหมดได้ยากและอาจมีตกค้างคับ :laugh:

ตรวจดูรอยรั่วด้วยคับ ถ้ามีตะกรันสีเขียวๆเกาะอยู่ มีโอกาสรั่วคับ ซ่อมได้เลย O0

ขอบคุณครับ แต่จะให้ดีว่างๆล้างให้น้องบ้างจะดีมากเลยครับ ถือว่าทำบุญนะพี่นะ

:'( :'( :'(

ถึงผมจะ ZooM ZooM แต่ผมก็รัก 4g นะ

ออฟไลน์ man

• คะแนนความนิยม: +145/-0
  • ไม่ใช่ไม่อยากทำ แต่พลังกูกำลังจะหมด
ขอบคุณครับ แต่จะให้ดีว่างๆล้างให้น้องบ้างจะดีมากเลยครับ ถือว่าทำบุญนะพี่นะ

:'( :'( :'(

เสาร์ก่อนไปเขาใหญ่ม่ะ ที่มีตติ้งแหละ น้ำในคลองเพียบ :laugh:

พักผ่อนกันก่อนนะ กรูเหนื่อย

เสาร์ก่อนไปเขาใหญ่ม่ะ ที่มีตติ้งแหละ น้ำในคลองเพียบ :laugh:

เอาดิพี่ นัดกันซักวัน แต่ขอเป็นน้ำประปาได้ป่าวครับ สงสารอีเขียวมัน

;D ;D ;D

SMF 2.0.10 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.14 วินาที กับ 24 คำสั่ง