ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มคลัชล่างรั่วได้โอกาสมาแปลงปั๊มล่างใส่ลูกปั๊ม TFR กัน.นิ่มกว่าเดิม  (อ่าน 36746 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongdang

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +169/-7
บังเอิญ  ปั๊มคลัชล่างรถเจ้าลูกชายรั่ว  สาเหตุจากชอบของหนัก  อาการเดิมคือใส่หวีคลัชสองชั้นกับคลัชทองแดงสิบก้อน  เวลาเหยียบคลัชเข้าเกียร์ก็ออกแรงกันสุด ๆ แบบเหยียบกันเต็มพื้นเวลาออกก็ดีดซะกระโดด  ปั๊มบนเปลี่ยนยกลูกมาแล้ว  สายอ่อนคลัชเปลี่ยนแล้ว  คงเหลือปั๊มคลัชล่างซึ่งเมื่อปลายปี 54 หลังน้ำลดเปลี่ยนชุดซ่อมไปรอบหนึ่งแล้ว  มาต้น ก.พ.55 ก็รั่วอีก  เลยได้โอกาสลองเอาลูกปั๊มคลัชล่างของ อีซูซุ TFR ปี 97 หรือรุ่นมังกรทอง นั่นแหละมาใส่แทน  ดูตามรูปแรกเปรียบเทียบกันระหว่างของเดิม ( ตัวเล็ก ) กับของใหม่ใหญ่กว่าเดิม รูปที่ 1-3

ขั้นแรก  ก็ต้องเอาเสื้อปั๊มล่่างตัวเดิมไปหาช่างกลึง  ให้คว้านขนาดในเบ้าปั๊มเดิมให้มีขนาดพอดีกับลูกปั๊มตัวใหม่  ต้องเอาลูกปั๊มตัวใหม่ไปให้ช่างกลึงด้วยนะครับ  หาช่างกลึงที่ชำนาญหน่อย  เพราะตัวเสื้อปั๊มมีขายึดกับท่อขวางไม่สามารถยึดกับแท่นกลึงได้ง่าย ๆ ต้องตั้งให้ดีไม่งั้นแขว่งไม่เที่ยงจะเสียของเอา  ดูรูปขนาดเสื้อเดิม ( ตามรูปที 4-5 )
             เมื่อตั้งระดับได้แล้วช่างทำการเจียรคว้านออก ในใจคิดว่าเป็นเรื่องง่ายแต่พอมาดูช่างกลึงทำแล้วต้องใช้ความชำนาญจริง ๆ  ตรงนี้ช่างกลึงจะทำเป็นงานละเอียดให้พอเสร็จก็จะเห็นว่าช่องที่ใส่ลูกปั๊มกว้างขึ้น  ตรงส่วนนี้ทำให้เสื้อปั๊มบางลงด้วยนะครับ ( ตามรูปที่ 6 ) และจุดนี้อาจเป็นปัญหาหากเสื้อปั๊มบางมากอาจรั่วหรือร้าวได้
             หลังจากนั้นประกอบเข้าเหมือนเดิมทำความสะอาดและทาน้ำมันชะโลมทั้งในกระบอกและลูกปั๊ม  ค่อย ๆ ใส่พร้อมสปริงกลับไปเหมือนเดิมที่ถอดออกมา  ใส่แล้วขั้นตอนสุดท้ายไล่น้ำมันคลัช  จนไม่มีฟองอากาศ   สังเกตุดูอาการที่ลูกสูบปั๊มทำงานว่าสากไปดันตีนผีไปกดหวีคลัชหรือไม่  แล้วลองติดเครื่องเข้าเกียร์ระยะแรกคงต้องมีการปรับระยะที่ขาคลัชด้วย  ผลที่ได้รู้ได้เลยว่าออกแรงเหยียบน้อยลงและเบาขึ้น  หากใครเกิดปัญหาเรื่องต้องออกแรงเหยียบคลัชหนักจนปวดน่อง  แล้วลูกปั๊มล่างรั่วบ่อยลองทำดูนะครับ  ที่จริงมีเพื่อนในคลับทำกันมาเยอะแล้วแต่ไม่มีใครเอามาลง  พอดีได้โอกาสทำเลยเอารูปมาลงเปรียบเทียบให้ดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/02/2012, 23:51:14 โดย tongdang »

ออฟไลน์ togtoi

• Zone Contact
  • GOD
  • คะแนนความนิยม: +766/-128
  • คิดผิดมั้ยนะที่ยังยึดติด...
    • UNLIMITED_korat
+1ครับพี่
สมาคมคนปวดขาซ้าย

ออฟไลน์ ผู้เฒ่าเทอร์โบ

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +247/-7
+1ให้ละกันเป็นค่าตอบแทน ค่าลูกปั้ม+กับค่าแรงโรงกลึง...  โดยไม่ต้องเสียตังตัวเองซักบาทเดียว ^^"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/02/2012, 15:30:03 โดย ผู้เฒ่าเทอร์โบ »
:-*ถึงมีตังก็จะขับรถเก่าๆจนกว่าจะตายไปข้างนึง:-*

ออฟไลน์ togtoi

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +766/-128
  • คิดผิดมั้ยนะที่ยังยึดติด...
    • UNLIMITED_korat
+1ให้ละกันเป็นค่าตอบแทน ค่าลูกปั้ม+กับค่าแรงโรงกลึง...  โดยไม่ต้องเสียตังตัวเองซักบาทเดียว ^^"
ทุเรศเฮ่ย 
ลูกบังเกิดเกล้า  ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/02/2012, 22:00:49 โดย togtoi »

• GOD
ทุเรศเฮ่ย 
ลูกบังเกิดเกล้า  ^^
จ๊าก ^^"

:-*ถึงมีตังก็จะขับรถเก่าๆจนกว่าจะตายไปข้างนึง:-*

ออฟไลน์ ab_normal

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +15/-0

คลังแบตเตอรี่นวมินทร์ จำหน่ายแบตเตอรี่รถยนต์ บริการติดตั้งฟรีทั่ว กทม. โทร 02-734-5751

ออฟไลน์ ...เกม คุง...(^_^)...

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +453/-0
  • ......(^_^)......
..............+ 1 ครับ......................... ;)

;D...รักกันๆ..Club 4 G... ;D

ออฟไลน์ #.L.ก.ฮ.โต EVO. Kansai.

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +89/-5
  • ///... 0840946344..โต.. ///
 :) :) :)...แล้วปั้มบนมีสตรูโมไหมครับ..

• GOD
:) :) :)...แล้วปั้มบนมีสตรูโมไหมครับ..
โมได้ครับ แต่ไม่แนะนำคับไม่ค่อยจะได้ผลสักเท่าไร กัดฟันซื้อแบบ ปั้มคลัชมีหม้อลมช่วยผ่อนแรงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CrazyEvo

• คะแนนความนิยม: +4/-1
+1 ครับ กำลังหาข้อมูลอยู่เลยครับ

แล้วไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมานเท่าไรครับ

ออฟไลน์ tongdang

• คะแนนความนิยม: +169/-7
แล้วไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมานเท่าไรครับ

ค่าลูกปั๊มล่าง ชุดซ่อม TFR มังกรทองปี 97 ราคา 240 บาท / ค่าเจียรปั๊มเดิม 300 บาท  ราคาแรงไม่มีเพราะทำเอง

ออฟไลน์ palm(kon-nakhon-club)

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +6/-0
สวดยวดเลยคับ เด๋วหาร้านกลึงดีๆก่อน ทำด้วย  ;D

http://www.club4g.com/index.php/topic,317005.540.html แก้รอบเดินเบา อีคาร์ โดยพี่นัด ครับ

ค่าลูกปั๊มล่าง ชุดซ่อม TFR มังกรทองปี 97 ราคา 240 บาท / ค่าเจียรปั๊มเดิม 300 บาท  ราคาแรงไม่มีเพราะทำเอง

แถวๆนี้หาที่ทำยากมากเลยครับ ราคาค่าของก็ไม่แรงเลยครับ เศร้าจริงๆ

ออฟไลน์ por@KAPONGZA

• คะแนนความนิยม: +56/-0
  • จะเอาอไรกับอีคาร์ท่อเดิม
น่าสนใจครับ แล้วอายุการใช้งานเป็นงัยบ้างครับ

ขายท่อใส้เกลียว (อยากได้เท่าไหร่ลองวาราคามาครับ) http://www.club4g.com/index.php/topic,14740880.msg

SMF 2.0.11 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.133 วินาที กับ 24 คำสั่ง