ผู้เขียน หัวข้อ: อีคาร์จะเปลี่ยนผ้าเบรคใช้ของอะไรดีครับ  (อ่าน 1657 ครั้ง)

ออฟไลน์ jo.tera

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
ผมใช้ Bendix Metal King  อยู่ ฝุ่นเยอะมากแม็กดำปี๋เลย อยากจะหายี่ห้อใหม่ใส่ที่ไม่มีฝุ่นแต่อยากได้แบบทนความร้อนเพราะเคยใช้แบบธรรมดารู้สึกขับเร็วๆแล้วเบรคไม่ค่อยอยู่มีกลิ่นน่ะครับ แต่พอใช้ Bendix Metal King แล้วรู้สึกโอเคแต่ติดตรงฝุ่นเยอะ เลยอยากจะลองเปลี่ยนดูช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ rung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +26/-0
 ผมใช้แต่ Compact Nano เบรคดีไม่มีฝุ่น ไม่ก็ลอง N-sport หรือ Trw ไม่กินจานไม่มีฝุ่น

• หน้าใหม่
  • *
ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ togtoi

• พ่อบ้าน
  • GOD
  • คะแนนความนิยม: +769/-128
  • คิดผิดมั้ยนะที่ยังยึดติด...
    • UNLIMITED_korat
ฝุ่นเยอะ กินจาน ทนเอา
ขอให้เบรคอยู่

• หน้าใหม่
  • *
ฝุ่นเยอะ กินจาน ทนเอา
ขอให้เบรคอยู่
อันนี้เป็นปกติของผ้าเบรคใช่ไหมครับ..พอดีเพิ่งเปลี่ยนแม๊กสีขาวมา  ;D

ออฟไลน์ rung

• **
  • คะแนนความนิยม: +26/-0
อันนี้เป็นปกติของผ้าเบรคใช่ไหมครับ..พอดีเพิ่งเปลี่ยนแม๊กสีขาวมา  ;D

ไม่เสมอไปครับ เบรคดีเบรคอยู่ไม่จำเป็นต้องกินจานและมีฝุ่น ขึ้นอยู่เราเลือกผ้าเบรคให้ตรงสเป็คกับรถอย่าใช้เกินความจำเป็นเพราะไปนำผ้าเบรคของรถที่ใช้ความเร้วสูงมาใช้เบรคอยู่จริงแต่กินจานเพราะจานเบรคเรามันแค่รถบ้านๆมันย่อมสู้กับผ้าเบรคคุณภาพสูงของรถระดับสูงไม่ไหวเพราะรถความเร็วสูงจานเบรคเขาย่อมแข็งแรงทนทานกว่าเรา

ออฟไลน์ imag_2000

• **
  • คะแนนความนิยม: +15/-0
ในบรรดาผ้าเบรกที่เคยใช้มาแล้วประทับใจคือ bendix ultimate ฝุ่นก็เยอะเหมือนกันทั้งที่เกรดท๊อป แล้ว
แต่ที่ใช้อยู่ประจำคือ N sport สีชมพู ฝุ่นก็เยอะอีก แต่มั่นใจ เคยใช้ยี่ห้ออื่นถูกๆ เกรดธรรมดา ขับแล้วไม่สบายใจ
ส่วนเรื่องกินจาน ก็เป็นปกติครับของผ้าเบรกเกรดสูง เพราะเนื้อผ้าเบรกแข็ง แต่อย่าไปคิดมาก
จานเบรกคู่นึง ไม่กี่พันบาท คิดแล้วยังถูกกว่าผ้าเบรกด้วย เปลี่ยนจานใหม่ ใช้กับผ้าเบรกได้ 2 ชุด ก็คุ้มแล้ว
ฝรั่งเมืองนอก เค้าไม่เจียรจานเบรกกันด้วย เปลี่ยนพร้อมผ้าเบรกกันเลย
แต่บ้านเรา ผมก็ไม่เข้าใจว่าจะประหยัดค่าจาน อะไรกันนักหนา ทั้งที่มันคือ ชิ้นส่วนที่สำคัญที่สุดของรถ
ต่อให้รถดีแค่ไหน เครื่องแรงมากมาย แต่ถ้าเบรกเอาไม่อยู่ ชีวิตก็อาจจะสั้นได้
ถึงบางท่านจะบอกว่า ผมขับไม่เร็ว ขับเรื่อยๆ ผมก็เหมือนกันครับ แต่ไม่คิดว่าจะต้องประหยัดกับเรื่องแค่นี้

มีอีกตัวเลือกถ้าไม่อยากเจอฝุ่น ผ้าเบรกเซรามิก รถผมก็มีใช้ยี่ห้อ TRW คู่นึง พันต้นๆ ถูกดี
แต่ผมไม่ได้ขับคันนี้ ก็เลยไม่รู้ว่าคุณภาพเป็นไง แต่ก็น่าจะพอได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4/07/2016, 15:36:53 โดย imag_2000 »

SMF 2.0.15 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.114 วินาที กับ 25 คำสั่ง