ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar  (อ่าน 55633 ครั้ง)

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
    • Mitsubishi Community of Thailand
สำหรับรถ Ecar ไม่ว่าจะเป็นรุ่น 1.5 - 1.6 ที่ขายในบ้านเรามักจะมีเครื่องฟอกอากาศ ติดมาพร้อมตู้แอร์ด้วย ซึ่งถ้าเราเอารถเข้าทำแอร์ ล้างตู้ ช่างที่รู้จะล้างตัวนี้ให้เราด้วย แต่ที่ผมเคยสังเกตุ ช่างที่ล้างอย่างศูนย์แอร์ Mitsu ที่มหาจักร จะใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ ซึ่งทำให้สภาพของเครื่องฟอกแย่ และตัวกรองเสียเร็วยิ่งขึ้น (ดูสะอาดก็จริง) ค่าใช้จ่ายค่าล้างประมาณ 500 บาท เลยอยากลองให้เพื่อนที่พอมีเวลาลองทำเองดูดีกว่า ประมาณ 6 เดือน ล้างครั้งหนึ่ง หรือ ไม่ก็ตอนไฟหน้าคอนโซน ( LCD สีเขียว) กระพริบไม่หยุดครับ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
    • Mitsubishi Community of Thailand
เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องกรองอากาศ Ecar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13/02/2004, 02:43:31 »
เริ่มจากการถอดฝาปิดลำโฟงด้านซ้ายออกก่อนครับ ถอดน็อต 2 ตัวเอง อย่าลืมหากล่องเล็กๆมาไว้เก็บน็อตไว้ก่อนครับเดียวกระจัดกระจายหายหมด

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องกรองอากาศ Ecar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13/02/2004, 02:44:06 »
จากนั้นถอดน๊อตใต้ลิ้นชัก 1 ตัว ตามรูปครับ พอดีของผมเปลี่ยนเป็นพุกพลาสติก เพราะถอดง่ายดี

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13/02/2004, 02:45:18 »
เสร็จแล้วเปิดลิ้นชักเก็บของออก ส่วนจะเอาของข้างในออกหรือไม่นั้นแล้วแต่คุณแล้วกันว่าของเยอะหรือไม่ เพราะถ้าไม่เยอะก็คงไม่หล่นกระจัดกระจายเท่าไร ด้านข้างของลิ้นชักจะมีเดือยล็อกกันหลุดอยู่ทั้งซ้าย-ขวา บิดตัวลิ้นชัก บีบเข้าหากันสักหน่อยก็หลุดแล้วครับ ที่นี้ก็จะห้อยลงมาให้เห็นน็อตแล้วละ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13/02/2004, 02:45:42 »
ถอดน๊อตออก 4 ตัวครับ มี บล๊อกหกเหลี่ยมเบอร์ 10 กับ ไขควงปากแฉก ใช้ได้แล้วครับ

ภาพนี้ผมอยากให้สังเกตุว่าจะมีตัวรองกันหลุดเป็นจงอยยื่นออกมา ตอนถอดไม่ค่อยสังเกตุกัน ตอนประกอบกลับให้แผ่นปิดใต้ลิ้นชักอยู่เหนือ จงอยนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/2004, 02:47:13 โดย nutz »

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13/02/2004, 02:48:07 »
ภาพน๊อดอีก 2 ตัว ครับ พอน๊อตหลุด 4 ตัวที่ว่าลิ้นชักก็จะหลุดออก ต้องกดเอาด้านซ้ายลงและออกก่อน จากนั้นด้านขวาโยกออกก็หลุดแล้วครับ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13/02/2004, 02:49:25 »
เอาละที่นี้คุณจะเห็น พัดลม และเครื่องฟอกอากาศ ส่วนใครจะถอดพัดลมมาทำความสะอาดเอาฝุ่นออก ก็ถอดน๊อต 3 ตัว สายไฟ 1 เส้น ก็หลุดแล้วครับ ถ้าจะล้างน้ำถอดเอาแต่ใบพัดไปนะครับ มอเตอร์ อย่าให้โดนน้ำ ไม่งั้น เป่าลมเอาก็ได้
ผมลืมไปใครที่เคยกระจกแตกกระจายหน้ารถเตรียมที่ดูดฝุ่นไว้ดูเศษกระจกที่ตกลงมาด้วยละ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
มาที่เครื่องฟอกดีกว่า ถอดน๊อต 5 ตัว ประแจแหวนเบอร์ 8 หรือ 9 นี้แหละ สายไฟปลดล๊อก 2 จุด ถอดสายสลิงปิดเปิดลมนอกออกจากล็อก ถอดหมดตามที่ว่าดึงออกตรงๆ ครับเบาๆมือละเดียวฟองน้ำกันฝุ่นขาด

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13/02/2004, 02:51:11 »
ที่นี้คุณจะได้เห็นความสกปรกของอากาศบ้านเรา ยิ่งใครเปิดกระจกขับรถก็ยิ่งมาก (ในภาพเป็น 2 ชุดครับ ที่จริงถอดมาจะได้ชุดเดียว ผมถ่ายหน้าหลังให้ดู

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13/02/2004, 02:51:39 »
ที่ผมบอกให้เบามือตอนถอดระวังเพราะมีขาสวิสท์ อยู่ตัวหนึ่งที่ช่างไม่รู้ชอบทำหักหายเป็นประจำ ระวังด้วยครับเพราะขาเหล็กถ้าหักต้องวิ่งไปซื้อบ้านหม้อ ส่วนการทำงานของมันคือกันคนมือบอนมาเปิดตอนมันทำงานเพราะว่ามีกระแสไฟแรงสูงวิ่งทำงานในเครื่องฟอก ถ้าไฟหน้าปัดกระพริบ ส่วนหนึ่งอาจมาจากสวิสท์ นี้หักก็ได้ครับ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13/02/2004, 02:52:19 »
ตัวแปลงจ่ายไฟแรงสูงที่ว่าถ้าล้างสะอาด สายสลิงไม่ขาด ประกอบกลับแล้วไฟยังกระพริบไม่หยุดตัวนี้เสียครับ ราคาของใหม่ไม่ทราบ ลองหาของเก่าตามร้านซ่อมรถ Mitsu ดูครับ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
Re:เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องกรองอากาศ Ecar
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13/02/2004, 02:53:15 »
จากนั้นแกะออกล้าง ได้ 2 ชิ้นครับตามรูปครับ ระวังสายสลิงเส้นจิ๋วๆ ขาดนะครับ ตัวช้นใหญ่วงรีที่ว่าช่างมักไปแช่ล้างกับ วิกซอล ลองแช่น้ำยาล้างจานสักพัก ล้างแปรงด้วยแปรงสีฟัน หรือแปรงขัดเล็บ ก็ได้ครับ ส่วนชิ้นสีเหลี่ยมก็เช่นกัน ถอดตะแกรงบางๆออกล้าง แล้วใช้แปรงสีฟัน ระวัง ระวัง สายสลิงเล็กขาดครับ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
Re:เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องกรองอากาศ Ecar
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13/02/2004, 02:53:46 »
สายสลิงจิ๋วๆ ที่ห่วงว่าจะขาดครับ ยิ่งถ้าไม่เคยล้างเลยจะสกปรกขาดง่าย ผมเคยใช่สายกีต้าร์เส้นเล็กแทนได้ แต่ใช้ได้ประมาณ 4-5 เดือนจะเป็นสนิมง่าย ของแท้ไม่เป็นสนิมครับแต่เล็กมากไม่รู้ว่าใช้วัสดุอะไร ซื้อได้ที่มหาจักร ไม่ก็สั่งที่ SCC ก็ได้ ราคาจำไม่ได้ครับไม่กีร้อยบาท แต่แผงกรองใหญ่ถ้าผุเสีย ที่ SCC ปทุมวัน ราคา 2,715.- ครับราคาศูนย์ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13/02/2004, 02:54:11 »
ช่วงระหว่างที่รอตัวกรองที่ทำความสะอาดเรียบร้อยแห้ง (เป่าลม-ตามแดด) แนะว่าตากแดดแรงๆ ก็ดีครับไล่กลิ่นไปด้วย คุณจะมีเวลาลองทำความสะอาดล้างตู้โดยไม่ต้องถอดตู้ก็ได้ครับ หาถาดทรงสูงรองที่ใต้ตู้ หาฟ๊อกกี้ฉีดน้ำ น้ำยาล้างจาน แปรงสีฟันที่ไม่ใช้แล้ว ฉีดน้ำล้างแปรงคอยล์เย็นให้สะอาด ที่ผมทำให้น้ำจากก็อกฉีดล้างเลยครับ

ออฟไลน์ nut

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13/02/2004, 02:54:51 »
พอแห้งดีเรียบร้อยก็ประกอบชุดเครื่องฟอกเข้าแล้วประกอบเข้าที่เดิมครับ เช็คดูสายไฟให้เรียบร้อย รวมทั้ง สลิงปิด-เปิดลมนอกดูให้ประตูปิดสนิด มีเทคนิคตอนประกอบคือให้หัวสายอยู่ตรงที่ล๊อกสายพอดี ลองสไลด์สวิสท์ดูฝาจะปิดก่อนดันสไลด์ไปสุด ก่อนปิดฝาลิ้นชักลองติดเครื่องเปิดพัดลมแรงๆสักพัก แล้วเปิดแอร์ สัก 5-10 นาทีไฟหน้าปัดที่กระพริบจะหยุดครับ

SMF 2.0.10 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.08 วินาที กับ 24 คำสั่ง