4g
26/10/2014, 04:05:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอขอบคุณ คุณ "Oh" ที่เสาะหานำความรู้และบทความต่างๆ มาให้สมาชิกได้อ่านกัน ขอบคุณครับ ท่านสมาชิกสามารถเข้าไปค้นหาความรู้ได้ที่
บทความต่างๆ

ร้านค้าที่น่าสนใจ
0890516611 Quartertech ABsalute Garage Shop Wanted 081-3456363
Sitt Turbo Garage Complete
PTC Gas
PTC Glass
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก Ads  

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar  (อ่าน 40538 ครั้ง)
noomrtaf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 22/04/2008, 23:59:28 »

ช่วยด้วยครับ  ขอบคุณครับสำหรับวิธีล้างกรอง   ผมทำเรียบร้อยเเล้ว เเถมล้างคอยเย็น โดยใช้น้ำยาล้างเฉพาะ เป็นขวด  ของช่างเเอร์ตัวจริงนะครับ โดยใช้น้ำยาใส่กระป๋องฉีดเข้าที่เเผงคอยเย็น (โอ้โหสิ่งสกปรกออกเพียบ รู้สึกว่าร้อนๆด้วยครับเเต่สะอาดดีมาก) เสร็จใช้กระป๋องขวดเดิมเเต่ใส่น้ำฉีดล้างอีกทีจนคิดว่าสะอาด น้ำที่ฉีดก็ไหลออกทางท่อน้ำนอกรถดีเหมือนกันครับ    เเต่ๆๆๆ  เมื่อประกอบเสร็จเเล้ว  เเอร์เย็นเร็วมากครับ เย็นฉ่ำด้วย  เเต่ๆๆ ทำไหมไม่มีน้ำไหลออกท่อน้ำด้านนอกเลยครับ  ใครรู้ช่วยเเนะนำด้วยครับ  สมาชิกมือใหม่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Huh Huh 

tketnui
GOD

คะแนนความนิยม: +228/-6

ชีวิตเป็นสิ่งไร้ค่า การมีชีวิตอยู่เป็นเรื่องทรมาณ

tketnui@hotmail.com
« ตอบ #31 เมื่อ: 3/05/2008, 00:44:56 »

ทำใจแล้วคับ
ของผมกระพริบตลอดเลย
สงสัยเคื่องฟอกจะเสียชีวิตไปแล้ว
 Embarrassed Embarrassed

แม้สองตาเธอมองหาดาว  แต่สองเท้ายังก้าวติดดิน
โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

คะแนนความนิยม: +133/-2

Thankyou..

« ตอบ #32 เมื่อ: 3/05/2008, 16:50:09 »

ช่วยด้วยครับ  ขอบคุณครับสำหรับวิธีล้างกรอง   ผมทำเรียบร้อยเเล้ว เเถมล้างคอยเย็น โดยใช้น้ำยาล้างเฉพาะ เป็นขวด  ของช่างเเอร์ตัวจริงนะครับ โดยใช้น้ำยาใส่กระป๋องฉีดเข้าที่เเผงคอยเย็น (โอ้โหสิ่งสกปรกออกเพียบ รู้สึกว่าร้อนๆด้วยครับเเต่สะอาดดีมาก) เสร็จใช้กระป๋องขวดเดิมเเต่ใส่น้ำฉีดล้างอีกทีจนคิดว่าสะอาด น้ำที่ฉีดก็ไหลออกทางท่อน้ำนอกรถดีเหมือนกันครับ    เเต่ๆๆๆ  เมื่อประกอบเสร็จเเล้ว  เเอร์เย็นเร็วมากครับ เย็นฉ่ำด้วย  เเต่ๆๆ ทำไหมไม่มีน้ำไหลออกท่อน้ำด้านนอกเลยครับ  ใครรู้ช่วยเเนะนำด้วยครับ  สมาชิกมือใหม่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Huh Huh 

เป็นไปได้ 2 อย่างครับเปิดแอร์แล้วเป่าลมแรงจนไม่เหลือน้ำหยด
กับท่อระบายตันครับ ลองเปิดแอร์ให้เย็นจัดแล้วดับเครื่องลองดูสักพักต้องมีน้ำกลั่นออกมาบ้างครับ
ไม่งั้นเตรียมแหยงท่อดูครับ

Now..Off Line facebook...
monGu
หน้าใหม่
*

คะแนนความนิยม: +0/-0

« ตอบ #33 เมื่อ: 10/07/2008, 13:39:46 »

ผมถอดออกมาล้างแล้วครับ พบว่าสวิทช์นี้มันไม่มีอยู่ ถ้าจะไปซื้อจะบอกคนขายว่าไงครับ

ส่วนตะแกรงนี้มีแยกขายมั๊ยครับ ของผมตาข่ายขาดและไม่มีลวดสลิงด้วยครับ

พัดลมตัวนี้ผมดึงออกมาไม่ได้มันหนามากติดตัวถังรถอะครับ ทำไงถึงถอดได้ครับ

ขอบคุณครับ  Smiley

โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

Thankyou..

« ตอบ #34 เมื่อ: 10/07/2008, 15:26:36 »

ผมถอดออกมาล้างแล้วครับ พบว่าสวิทช์นี้มันไม่มีอยู่ ถ้าจะไปซื้อจะบอกคนขายว่าไงครับ

ส่วนตะแกรงนี้มีแยกขายมั๊ยครับ ของผมตาข่ายขาดและไม่มีลวดสลิงด้วยครับ

พัดลมตัวนี้ผมดึงออกมาไม่ได้มันหนามากติดตัวถังรถอะครับ ทำไงถึงถอดได้ครับ

ขอบคุณครับ  Smiley

สวิทช์ที่มันไม่มีอยู่ คงต้องเทียบตามบ้านหม้อ 12 V ธรรมดา ไม่งั้นคงต้องต่อตรงไว้

ตะแกรงสั่งศูนย์ไม่แน่ใจว่ามี ส่วนสลิงมีให้สั่ง แต่ผมเคยใช้สายกีต้าร์แทน แต่ไม่ทนเพราะขึ้นสนิมเร็ว

พัดลมถอดออกได้ น๊อต 3 ดึงลงล่างได้ครับ

Thank you

``Cherry zaa``
Sr. Member

คะแนนความนิยม: +8/-0

kumsab@hotmail.com
« ตอบ #35 เมื่อ: 26/08/2008, 02:13:56 »

ตัวฟอกอากาศนี่มีในอีคาร์รุ่นไหนบ้างอ่ะคับ

MSN พูดคุย-สอบถาม : kumsab@hotmail.com
โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

Thankyou..

« ตอบ #36 เมื่อ: 26/08/2008, 09:51:11 »

ตัวฟอกอากาศนี่มีในอีคาร์รุ่นไหนบ้างอ่ะคับ

น่าจะทุกรุ่นหัวฉีดนะ แต่ไม่เจอในคาบูรุ่นแรกๆครับ

บุคคลไปทั่ว
หน้าใหม่
*

...คิดซิ คิด

« ตอบ #37 เมื่อ: 12/09/2008, 13:05:59 »

ใครเป็นครูแอร์ รถ ขอความรู้ นะครับบบบ
ตัว CK จะเหมือนนี้มั้ยครับ Huh
Poot33
หน้าใหม่
*

..POOT.33

« ตอบ #38 เมื่อ: 21/09/2008, 17:53:28 »

ความรู้เลยนะนี้  ..ขอผมน้ำ หยด ตรงเท้าเลย ให้ช่างล้างตู้แล้ว ทา ซีลีโคล ด้วยน้ำก็ยังหยดอยู่
ทำอย่างไรดี  แย่ท่อน้ำด้วยแล้วนะ   ตอบหน่อยนะ เซ็งมากเลยคับ (ขอบคุณมาก)

* th_09_greeting03[1].gif (24.17 KB, 160x128 - ดู 1668 ครั้ง.)
akeauto
หน้าใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 24/09/2008, 10:36:43 »

ของผมก็กระพริบตั้งแต่ได้มาแล้ว(ซื้อต่อมา) เอาง่ายๆครับร้านไหนเค้ารับทำราคาประมาณเท่าไหร่
z.E.r.O
Full Member

คะแนนความนิยม: +2/-0

ได้โปรดอย่าได้ฝัน ..ถ้าไม่พยายามทำให้มันเป็นจริง

« ตอบ #40 เมื่อ: 24/09/2008, 11:26:17 »

Huh ของ CKII เหมือนกันมั้ยครับ อยากลองถอดดูเหมือนกัน

..อาจไม่มีพรุ่งนี้ จะทำอะไรก็รีบหน่อย
Gapyard
Jr. Member
**

คะแนนความนิยม: +6/-0

« ตอบ #41 เมื่อ: 13/05/2009, 11:46:16 »

ถ้าขุดขึ้นมาก็ขออภัย...

พอดีเพิ่งไปล้างตู้แอร์มาแล้วสงสัย ว่าไม่เห็นช่างถอดกรองมาล้างหรือเปล่าเลย ก็พอจะนึกออกว่าสงสัยรถเรามันรุ่นเก่า ไม่มีอ่ะ เหอ เหอ เหอ

ก็ยังไงวันหยุดจะถอดมาดูเองอีกที ว่ามีไหม

ขอบคุณมากนะครับ

ข า ย ข อ ง  E - c a r >> http://www.club4g.com/index.php/topic,14588707.0.html
jhoy
Full Member

คะแนนความนิยม: +39/-0

รัก Rally ชอบ Rally ก็แต่ง Rally

« ตอบ #42 เมื่อ: 13/05/2009, 16:49:40 »

เรื่องไฟแอร์กระพริบ ในคู่มือบอกไว้ว่ามันจะกระพริบ 10 ครั้ง และแช่แป๊บเดียว 1 ครั้ง ถือว่าเครื่องฟอกอากาศ
ทำงานปกติครับ ส่วนถ้ากระพริบตลอดไม่มีช่วงนิ่ง เจ๊งแล้วครับ ของผมที่เคยถอดล้าง ผมถอดแค่ตัวกล่องคอนโทรล
ที่อยูด้านหน้า(ไขน๊อต 2 ตัว) มองลอดเข้าไปก็พอเห็นแผงคอยล์เย็น ก็เลยเอาน้ำยาฉีดเข้าไปได้ครับ
Bung ron
หน้าใหม่
*

wirote_ng@hotmail.com wirote_ng@yahoo.com
« ตอบ #43 เมื่อ: 29/05/2009, 21:55:01 »

ตอนนี้กระพริบไม่หยุดเลยครับ Angry

ไม่โกง ไม่กิน เป็นสิ่งประเสริฐ
channarong
หน้าใหม่
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 30/05/2009, 20:22:57 »

ของผมไฟไม่ขึ้นครับมีผลอะไรหรือเปล่าครับ แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าทำงานหรือเปล่าครับ (ซื้อรถมือ2มาก็ไม่ติดแล้ว) :'(
โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

Thankyou..

« ตอบ #45 เมื่อ: 30/05/2009, 22:20:05 »

ของผมไฟไม่ขึ้นครับมีผลอะไรหรือเปล่าครับ แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าทำงานหรือเปล่าครับ (ซื้อรถมือ2มาก็ไม่ติดแล้ว) :'(

เจ้าของเก่าอาจจะถอดระบบนี้ออกไปแล้วมั่งครับ

เพราะปรกติถึงแม้นจะสกปรก เสีย แต่ถ้าระบบไฟแรงสูงสำหรับยิงประจุยังจ่ายไฟอยู่

ไฟก็จะติดกระพริบอยู่

เสียไปแล้วก็ช่างมันเถอะครับให้แอร์เย็นฉ่ำคงพอมั่งครับ

Grin Grin Grin

lamsing
หน้าใหม่
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 18/06/2009, 20:14:15 »

รถผมก็มีเสียงดังแต๊กๆ เหมือนกันผมเลยถอดออก ปรากฎว่าแอร์ทำงานปรกติไม่มีปัญหาอะไร ผมเคยถามช่างที่ศูนย์มิตซูที่ขอนแก่นเกี่ยวกับกล่องฟอกอากาศตัวนี้มันจะมีการปล่อยกระแสไฟเข้ามาเพื่อใช้ฆ่าเชื้อโรคในระบบกรองอากาศครับ และรถรุ่นนี้ถ้าติดเครื่องเสียงจะมีเสียงระกวนจากระบบไฟฟ้าภายในรถการโดยเสียงรบกวนนี้มาจากการปล่อยกระแสไฟตัวนี้แหละครับ เพราะรถผมพอถอดสายนี้ออกเสียงรบกวนก็หายไปเลย นี่คือประสบการณ์ที่เจอด้วยตนเองครับ
ole18up
หน้าใหม่
*

คะแนนความนิยม: +1/-0

« ตอบ #47 เมื่อ: 16/07/2009, 21:34:38 »

ขอขอบคุณ เจ้าของกระทู้อย่างแรงเลย....ผมถอดออกมา
เจอซากหนูที่เหลือแต่กระดูกและขน Tongue จนแทบอวกออกมา
....ตอนนี้ล้างแล้ว เย็นเร็ว+ได้อากาศที่บริสุทธิ์ดี
                          ขอขอบคุณมาก ด้วยความจริงใจ..ครับ Smiley

เพราะว่าฟ้ากว้าง
Pahumm
หน้าใหม่
*

การอยู่ตัวคนเดียวเปรียบเสมือนการฆ่าตัวตาย

« ตอบ #48 เมื่อ: 28/07/2009, 18:40:24 »

ไฟสีเขียวที่กระพริบเป็นสัญญานของความสกปรกหรือครับ
แล้วเวลาที่คอมแอร์ตัดมันจะมีสัญญานใดบอกครับ Huh Huh
logun
หน้าใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 14/08/2009, 10:37:48 »

ขอถามหน่อยคับ.... คือว่าผมถอดออกมาล้างแล้วล่ะ แต่มีสงสัยน่ะว่า ไอ้รูปที่ผมวงไว้สีชมพูน่ะคับมีหน้าที่ทำอะไร และจะรู้ได้ไงว่าเสียน่ะคับ หาซื้อได้ที่ไหน

* in1.JPG (20.75 KB, 224x300 - ดู 1401 ครั้ง.)
logun
หน้าใหม่
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 14/08/2009, 10:39:44 »

ขออีกเรื่องน่ะคับ ไอ้ตัวตาข่ายที่ผมดูน่ะคับไม่ใช้โหละและก็ไม่ได้ต่อกับสายไปอะไรไว้ มันแค่ทำหน้าที่กรองขยะชิ้นใหญ่เข้าไปใช้ป่าวคับ ถ้าใช่เราสามารถหาตาข่ายมาใช้แทนได้ป่าวคับ รบกวนด้วยน่ะคับ ขอบพระคุณครับ

* 2.JPG (19.76 KB, 300x225 - ดู 1397 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/08/2009, 10:46:18 โดย logun » บันทึกการเข้า
logun
หน้าใหม่
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 18/08/2009, 14:44:16 »

รบกวนด้วยน่ะคับ ถ้าลูกศรชี้ เรียก ว่า RESISTRAN ช่วยโพสรูปได้มั้ยครับ ถ้าไม่ลำบาก และ มันมีค่าเท่าไหร่ ขนาดกี่วัตต์ คับ รบกวนจริงๆน่ะ ไงช่วยตอบด้วยน่ะคับ
amalgum
หน้าใหม่
*

คะแนนความนิยม: +2/-0

« ตอบ #52 เมื่อ: 18/08/2009, 21:27:57 »

โทษทีนะครับที่ขุดขึ้นมาอีก

อยากจะทราบว่าไอ้เจ้า หางหนูของแอร์ดิจิตอล ฝังอยู่ตรงไหนอ่ะครับ ถ้าดูจากรูป Smiley
โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

Thankyou..

« ตอบ #53 เมื่อ: 22/08/2009, 22:55:06 »

ขอถามหน่อยคับ.... คือว่าผมถอดออกมาล้างแล้วล่ะ แต่มีสงสัยน่ะว่า ไอ้รูปที่ผมวงไว้สีชมพูน่ะคับมีหน้าที่ทำอะไร และจะรู้ได้ไงว่าเสียน่ะคับ หาซื้อได้ที่ไหน

เนื่องด้วยในรูประบบไม่ได้เป็น ดิิจิตอล.. ตัวดังกล่าว เป็นรีสิตเตนท์ ที่เป็นขดลวด 2 ชุดครับ

อาการถ้าเสีย ขาด พัดลมในจังหวะนั้นๆ( 1-4 ) จะไม่ติด - ไม่หมุน

ร้านอะไหล่ Mitsu และร้านซ่อมแอร์มักมีเก็บไว้ Service ลูกค้าอยู่แล้ว

ขออีกเรื่องน่ะคับ ไอ้ตัวตาข่ายที่ผมดูน่ะคับไม่ใช้โหละและก็ไม่ได้ต่อกับสายไปอะไรไว้ มันแค่ทำหน้าที่กรองขยะชิ้นใหญ่เข้าไปใช้ป่าวคับ ถ้าใช่เราสามารถหาตาข่ายมาใช้แทนได้ป่าวคับ รบกวนด้วยน่ะคับ ขอบพระคุณครับ

ที่เป็นตาข่าย นั้น ตามรูปเป็นแผ่นโลหะและเส้นลวด ที่ต่างขั้วกัน โดยกระแสไฟที่ผ่านมันเป็นไฟแรงสูงที่ถูกแปลงประจุ และอนุภาค

เข้าใจว่ากระแสอิออนที่กระจายออกจากเส้นลวดจะจับตัวกับอนุภาคแขวนลอยที่ผ่านและถูกดูดไปเกาะที่แผ่นโลหะ

เพราะช่วงที่ผมเคยใช้รถอยู่ต้องล้างขัดแผ่นนี้ 2-3 เดือนครั้งครับ

ถ้าของคุณไม่มี ผมไม่แนะนำให้หากรองหรือแผ่นใยมาใส่เพิ่ม

เพราะไม่แน่ใจว่าระบบคุณยังมีการทำงานของชุดแปลงกระแสไฟแรงสูงอยู่หรือไม่

กลัวว่าเดี๋ยวอาจช๊อตและไหม้ได้ ถ้าถอดขั้ววงจรออกแล้ว (ที่ลูกศรชี้) คงพอใส่ได้

Grin Grin Grin Grin

แต่

ผมว่าคุณแปลงตัวดักแผ่นใหญ่ที่เป็นวงรีให้ใส่กรองที่ขายอยู่ในรถซีเดีย ดีกว่ามั่งครับ

รบกวนด้วยน่ะคับ ถ้าลูกศรชี้ เรียก ว่า RESISTRAN ช่วยโพสรูปได้มั้ยครับ ถ้าไม่ลำบาก และ มันมีค่าเท่าไหร่ ขนาดกี่วัตต์ คับ รบกวนจริงๆน่ะ ไงช่วยตอบด้วยน่ะคับ

อันนี้ผมไม่ทราบและคงไม่สามารถตรวจสอบให้ได้ เพราะไม่ได้ใช้รถรุ่นนี้แล้วครับ

ข้อมูลคงต้องหาจากเล่ม Manual Service ที่อยู่ที่ท่านประธานนัท ครับ

Grin Grin Grin Grin

* Air04.JPG (18.21 KB, 300x225 - ดู 1323 ครั้ง.)

logun
หน้าใหม่
*

« ตอบ #54 เมื่อ: 24/08/2009, 14:28:10 »

เป็นตะแกรงโหละหรือคับ พอดีขอผมมันขาดน่ะคับ แต่ไม่ขาดแบบกระจุยน่ะคับ ขาดแบบเป็นร่อง ไม่ขาดออกจากกันน่ะคับ อย่างนี้คราวหน้าถอดออกมาล้างต้องระวังให้มากกว่านี้ง่ะคับ ผมเอาน้ำไปฉีดน่ะคับ เพราะตรงนี้มันกรองเศษผงและเส้นใยต่างๆ ผมก็นึกว่าเป็นตาข่ายเห็นมันไม่แข็งเหมือนโลหะ มันหยืดหยุ่นได้ ถ้าจำไม่ผิดน่ะคับ มันไม่ได้ต่อสายไฟแรงสูงมันครอบกับแผ่นโหละบางๆที่เรียงตามข้วาง สังเกตุ มี3เส้นหรือดูจากรูปที่ 2 ก็ได้คับ น่ะคับ น่ะคับ ผมขอบคุณเป็นอย่างมากเลยคับ ได้ความรู้มากเลยที่เดียว

* 3.JPG (25.13 KB, 300x225 - ดู 1740 ครั้ง.)

* index1.JPG (34.8 KB, 305x360 - ดู 1364 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/08/2009, 14:35:33 โดย logun » บันทึกการเข้า
channarong
หน้าใหม่
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 8/10/2009, 18:15:28 »

เป็นตะแกรงโหละหรือคับ พอดีขอผมมันขาดน่ะคับ แต่ไม่ขาดแบบกระจุยน่ะคับ ขาดแบบเป็นร่อง ไม่ขาดออกจากกันน่ะคับ อย่างนี้คราวหน้าถอดออกมาล้างต้องระวังให้มากกว่านี้ง่ะคับ ผมเอาน้ำไปฉีดน่ะคับ เพราะตรงนี้มันกรองเศษผงและเส้นใยต่างๆ ผมก็นึกว่าเป็นตาข่ายเห็นมันไม่แข็งเหมือนโลหะ มันหยืดหยุ่นได้ ถ้าจำไม่ผิดน่ะคับ มันไม่ได้ต่อสายไฟแรงสูงมันครอบกับแผ่นโหละบางๆที่เรียงตามข้วาง สังเกตุ มี3เส้นหรือดูจากรูปที่ 2 ก็ได้คับ น่ะคับ น่ะคับ ผมขอบคุณเป็นอย่างมากเลยคับ ได้ความรู้มากเลยที่เดียว

ของผมก็เป็นเหมือนกันมีตะแกรงที่ไม่ไช่โลหะอยู่1แผ่นถอดมาล้างได้ แล้วก็ไม่มีลอดที่เขาพูดถึง มีแต่แผ่นโลหะแบนๆ บางๆ สลับกับแผ่นโลหะเป็นฟันปลาแบนๆบางๆครับ ไม่รู้ผิดปกติเปล่า
โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

Thankyou..

« ตอบ #56 เมื่อ: 8/10/2009, 22:15:34 »

ถ้าตาข่ายนั้นวัสดุเป็นพลาสติกครับ (สีเขียว)

JOB มณฑล บางพลีใหญ่
GOD

คะแนนความนิยม: +256/-0

4G15 บ้าพลัง มากๆๆๆ

« ตอบ #57 เมื่อ: 29/10/2009, 15:35:55 »

ถ้าตาข่ายนั้นวัสดุเป็นพลาสติกครับ (สีเขียว)

ไอ้ตาข่ายของผมมันขาดอยู่แล้วมันจะเป็นอะไรป่าวครับ

โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

Thankyou..

« ตอบ #58 เมื่อ: 29/10/2009, 15:41:57 »

ไอ้ตาข่ายของผมมันขาดอยู่แล้วมันจะเป็นอะไรป่าวครับ

ไม่เป็นไรครับ

Smiley Smiley Smiley

ezygamelink
หน้าใหม่
*

« ตอบ #59 เมื่อ: 4/01/2010, 13:22:17 »

ขอบคุณครับ เ้ข้ามาเก็บความรู้ ^_^

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์