ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar  (อ่าน 58426 ครั้ง)

noomrtaf

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วยครับ  ขอบคุณครับสำหรับวิธีล้างกรอง   ผมทำเรียบร้อยเเล้ว เเถมล้างคอยเย็น โดยใช้น้ำยาล้างเฉพาะ เป็นขวด  ของช่างเเอร์ตัวจริงนะครับ โดยใช้น้ำยาใส่กระป๋องฉีดเข้าที่เเผงคอยเย็น (โอ้โหสิ่งสกปรกออกเพียบ รู้สึกว่าร้อนๆด้วยครับเเต่สะอาดดีมาก) เสร็จใช้กระป๋องขวดเดิมเเต่ใส่น้ำฉีดล้างอีกทีจนคิดว่าสะอาด น้ำที่ฉีดก็ไหลออกทางท่อน้ำนอกรถดีเหมือนกันครับ    เเต่ๆๆๆ  เมื่อประกอบเสร็จเเล้ว  เเอร์เย็นเร็วมากครับ เย็นฉ่ำด้วย  เเต่ๆๆ ทำไหมไม่มีน้ำไหลออกท่อน้ำด้านนอกเลยครับ  ใครรู้ช่วยเเนะนำด้วยครับ  สมาชิกมือใหม่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ??? ??? 

ออฟไลน์ tketnui

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +228/-6
  • ชีวิตเป็นสิ่งไร้ค่า การมีชีวิตอยู่เป็นเรื่องทรมาณ
ทำใจแล้วคับ
ของผมกระพริบตลอดเลย
สงสัยเคื่องฟอกจะเสียชีวิตไปแล้ว
 :-[ :-[

แม้สองตาเธอมองหาดาว  แต่สองเท้ายังก้าวติดดิน

ออฟไลน์ โอ๋...ครับ

• ผู้ควบคุม
  • Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +136/-2
  • Thankyou..
    • http://www.facebook.com
ช่วยด้วยครับ  ขอบคุณครับสำหรับวิธีล้างกรอง   ผมทำเรียบร้อยเเล้ว เเถมล้างคอยเย็น โดยใช้น้ำยาล้างเฉพาะ เป็นขวด  ของช่างเเอร์ตัวจริงนะครับ โดยใช้น้ำยาใส่กระป๋องฉีดเข้าที่เเผงคอยเย็น (โอ้โหสิ่งสกปรกออกเพียบ รู้สึกว่าร้อนๆด้วยครับเเต่สะอาดดีมาก) เสร็จใช้กระป๋องขวดเดิมเเต่ใส่น้ำฉีดล้างอีกทีจนคิดว่าสะอาด น้ำที่ฉีดก็ไหลออกทางท่อน้ำนอกรถดีเหมือนกันครับ    เเต่ๆๆๆ  เมื่อประกอบเสร็จเเล้ว  เเอร์เย็นเร็วมากครับ เย็นฉ่ำด้วย  เเต่ๆๆ ทำไหมไม่มีน้ำไหลออกท่อน้ำด้านนอกเลยครับ  ใครรู้ช่วยเเนะนำด้วยครับ  สมาชิกมือใหม่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ??? ??? 

เป็นไปได้ 2 อย่างครับเปิดแอร์แล้วเป่าลมแรงจนไม่เหลือน้ำหยด
กับท่อระบายตันครับ ลองเปิดแอร์ให้เย็นจัดแล้วดับเครื่องลองดูสักพักต้องมีน้ำกลั่นออกมาบ้างครับ
ไม่งั้นเตรียมแหยงท่อดูครับ

ออฟไลน์ monGu

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
ผมถอดออกมาล้างแล้วครับ พบว่าสวิทช์นี้มันไม่มีอยู่ ถ้าจะไปซื้อจะบอกคนขายว่าไงครับ

ส่วนตะแกรงนี้มีแยกขายมั๊ยครับ ของผมตาข่ายขาดและไม่มีลวดสลิงด้วยครับ

พัดลมตัวนี้ผมดึงออกมาไม่ได้มันหนามากติดตัวถังรถอะครับ ทำไงถึงถอดได้ครับ

ขอบคุณครับ  :)

• ผู้ควบคุม
ผมถอดออกมาล้างแล้วครับ พบว่าสวิทช์นี้มันไม่มีอยู่ ถ้าจะไปซื้อจะบอกคนขายว่าไงครับ

ส่วนตะแกรงนี้มีแยกขายมั๊ยครับ ของผมตาข่ายขาดและไม่มีลวดสลิงด้วยครับ

พัดลมตัวนี้ผมดึงออกมาไม่ได้มันหนามากติดตัวถังรถอะครับ ทำไงถึงถอดได้ครับ

ขอบคุณครับ  :)

สวิทช์ที่มันไม่มีอยู่ คงต้องเทียบตามบ้านหม้อ 12 V ธรรมดา ไม่งั้นคงต้องต่อตรงไว้

ตะแกรงสั่งศูนย์ไม่แน่ใจว่ามี ส่วนสลิงมีให้สั่ง แต่ผมเคยใช้สายกีต้าร์แทน แต่ไม่ทนเพราะขึ้นสนิมเร็ว

พัดลมถอดออกได้ น๊อต 3 ดึงลงล่างได้ครับ

Thank you

ออฟไลน์ ``Cherry zaa``

• คะแนนความนิยม: +8/-0
ตัวฟอกอากาศนี่มีในอีคาร์รุ่นไหนบ้างอ่ะคับ

MSN พูดคุย-สอบถาม : kumsab@hotmail.com

• ผู้ควบคุม
ตัวฟอกอากาศนี่มีในอีคาร์รุ่นไหนบ้างอ่ะคับ

น่าจะทุกรุ่นหัวฉีดนะ แต่ไม่เจอในคาบูรุ่นแรกๆครับ

ออฟไลน์ บุคคลไปทั่ว

• หน้าใหม่
  • *
  • ...คิดซิ คิด
ใครเป็นครูแอร์ รถ ขอความรู้ นะครับบบบ
ตัว CK จะเหมือนนี้มั้ยครับ ???

ออฟไลน์ Poot33

• หน้าใหม่
  • *
  • ..POOT.33
ความรู้เลยนะนี้  ..ขอผมน้ำ หยด ตรงเท้าเลย ให้ช่างล้างตู้แล้ว ทา ซีลีโคล ด้วยน้ำก็ยังหยดอยู่
ทำอย่างไรดี  แย่ท่อน้ำด้วยแล้วนะ   ตอบหน่อยนะ เซ็งมากเลยคับ (ขอบคุณมาก)

ออฟไลน์ akeauto

• หน้าใหม่
  • *
ของผมก็กระพริบตั้งแต่ได้มาแล้ว(ซื้อต่อมา) เอาง่ายๆครับร้านไหนเค้ารับทำราคาประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ z.E.r.O

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +2/-0
  • ได้โปรดอย่าได้ฝัน ..ถ้าไม่พยายามทำให้มันเป็นจริง
 ??? ของ CKII เหมือนกันมั้ยครับ อยากลองถอดดูเหมือนกัน

..อาจไม่มีพรุ่งนี้ จะทำอะไรก็รีบหน่อย

ออฟไลน์ Gapyard

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +6/-0
ถ้าขุดขึ้นมาก็ขออภัย...

พอดีเพิ่งไปล้างตู้แอร์มาแล้วสงสัย ว่าไม่เห็นช่างถอดกรองมาล้างหรือเปล่าเลย ก็พอจะนึกออกว่าสงสัยรถเรามันรุ่นเก่า ไม่มีอ่ะ เหอ เหอ เหอ

ก็ยังไงวันหยุดจะถอดมาดูเองอีกที ว่ามีไหม

ขอบคุณมากนะครับ

ข า ย ข อ ง  E - c a r >> http://www.club4g.com/index.php/topic,14588707.0.html

ออฟไลน์ jhoy

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +39/-0
  • รัก Rally ชอบ Rally ก็แต่ง Rally
Re: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 13/05/2009, 16:49:40 »
เรื่องไฟแอร์กระพริบ ในคู่มือบอกไว้ว่ามันจะกระพริบ 10 ครั้ง และแช่แป๊บเดียว 1 ครั้ง ถือว่าเครื่องฟอกอากาศ
ทำงานปกติครับ ส่วนถ้ากระพริบตลอดไม่มีช่วงนิ่ง เจ๊งแล้วครับ ของผมที่เคยถอดล้าง ผมถอดแค่ตัวกล่องคอนโทรล
ที่อยูด้านหน้า(ไขน๊อต 2 ตัว) มองลอดเข้าไปก็พอเห็นแผงคอยล์เย็น ก็เลยเอาน้ำยาฉีดเข้าไปได้ครับ

ออฟไลน์ Bung ron

• หน้าใหม่
  • *
Re: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 29/05/2009, 21:55:01 »
ตอนนี้กระพริบไม่หยุดเลยครับ >:(

ไม่โกง ไม่กิน เป็นสิ่งประเสริฐ

ออฟไลน์ channarong

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 30/05/2009, 20:22:57 »
ของผมไฟไม่ขึ้นครับมีผลอะไรหรือเปล่าครับ แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าทำงานหรือเปล่าครับ (ซื้อรถมือ2มาก็ไม่ติดแล้ว) :'(

SMF 2.0.11 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.088 วินาที กับ 25 คำสั่ง