ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar  (อ่าน 54700 ครั้ง)

ออฟไลน์ nui-93T

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +28/-0
  • e-car ซิ่งวิ่ง ร้อยแปด พอ
Re: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 23/01/2010, 22:09:00 »
เคยล้างเองนานละ เดี๋ยวหาเวลาว่างๆ ล้างอีกซักทีดีกว่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shogunjump

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • SHOGUNJUMP SHOP
Re: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 19/02/2010, 04:29:34 »
ขอถาม หน่อยนะครับ

คือไม่เคยขับอีคาร์เลย พอดี พ่อให้มาขับ

อยากทราบว่า ไอปุ่มที่เป็นกลมๆที่เป็นสัญลักษณ์หิมะ อะครับซึ่ง มันกดได้ 3 จังหว่ะ อะครับ

มันเอาไว้ทำไรหลอครับ ... ผมลองกด แล้ว ก็ไม่เห็นมีอะไร แปลกหรือแตกต่างเลยอะครับ ...

รบกวน บอกทีนะครับ .. คือผม เพิ่งหัดขับ ^^

SHOGUNJUMP SHOP

ออฟไลน์ โอ๋...ครับ

• ผู้ควบคุม
  • คะแนนความนิยม: +135/-2
  • Thankyou..
    • http://www.facebook.com
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 19/02/2010, 10:14:26 »
ขอถาม หน่อยนะครับ

คือไม่เคยขับอีคาร์เลย พอดี พ่อให้มาขับ

อยากทราบว่า ไอปุ่มที่เป็นกลมๆที่เป็นสัญลักษณ์หิมะ อะครับซึ่ง มันกดได้ 3 จังหว่ะ อะครับ

มันเอาไว้ทำไรหลอครับ ... ผมลองกด แล้ว ก็ไม่เห็นมีอะไร แปลกหรือแตกต่างเลยอะครับ ...

รบกวน บอกทีนะครับ .. คือผม เพิ่งหัดขับ ^^

1. ไฟดับ Off
2. ไฟส้ม แอร์ทำงานแบบความชื้นต่ำ (แอร์ตัดต่อเร็ว และเย็นน้อยกว่าสีเขียว)
3. ไฟเขียว ระบบแอร์ทำงานเต็มที่ (กินแรงเครื่องมากกว่าสีส้มเพราะตัดช้ากว่า)

:laugh: :laugh: :laugh:

ออฟไลน์ changevo3

• หน้าใหม่
  • *
  • จูนนิ่ง...แต่ไม่วิ่งเลย สาด...!
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 16/04/2010, 09:40:43 »
ขอขอบคุณ นะครับ ที่ให้ความรู้ ผมลองทำดูแล้ว พอถอดออกมาปรากฏว่า...โอ้ :o...แม่เจ้า....ขยะ...ขยะบานเลยครับท่าน...!
ถ้าไม่ได้ท่านพี่ที่คอยแนะนำการล้าง ก็จะต้องไปเสียตังทำหลายตังเลย  แต่ทำเสร็จแล้วก็รู้สึกว่าเย็นขึ้นครับ แต่ไฟยังกระพริบไม่หยุด(เป็นสีแดงด้วย)
  ถอดออกมาสายสลิงเล็กๆ ขาดครับ เลยปลอกสายไปเอาสายทองแดงมัดและร้อยเข้าเหมือนเดิม(ไม่รู้ว่าวัสดุใช้ได้หรือเปล่า)
                                                                                                     แต่ยังไงก็ต้องขอขอบคุณที่ให้ความรู้DIYนะครับ

ออฟไลน์ hutzero

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +2/-0
    • LED 1080p
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 20/07/2010, 20:13:14 »
คราวก่อนแอร์ไม่เย็น ช่างซ่อมแอร์ถอดตัวฟอกอากาศมาใช้แปรง และน้ำยาล้างจานขัด
หลังจากนั้นไฟก็กระพริบตลอด  ช่างบอกว่าแอร์มันช๊อดเค้าเลยตัดส่วนควบคุมออกมาต่อตรง
ก็เลยทำให้เกิดไฟกระพริบตลอด
ไอ้เราก็ไม่เคยรู้ว่ามันคืออะไรจนมาได้อ่านกระทู๊นี้   คาดว่าเครื่องฟอกอากาศผมจะเจ๊งซะแล้ว

ไม่ทราบว่าหาซื้ออะไหล่ตัวนี้ที่ไหนได้บ้างครับ   (รับราคาที่ศูนย์ไม่ไหว)  

ออฟไลน์ kung4g

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +7/-0
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 27/07/2010, 12:54:12 »
พี่ครับเหล็กตรงตะแกรงที่มีเส้นลวดมันเป็นสีดำหรือเปล่าครับ

เดนเด้

ออฟไลน์ vich

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +29/-0
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 28/07/2010, 20:04:50 »
พี่ครับเหล็กตรงตะแกรงที่มีเส้นลวดมันเป็นสีดำหรือเปล่าครับ

เส้นลวดนี้มีหน้าที่ปล่อยประจุไฟฟ้าลบออกมาโดยอาศัยกระแสไฟฟ้าแรงดันสูงที่ถูกสร้างขึ้นจากอุปกรณ์สร้างกระแสแรงดันสูงด้านหน้า โดยประจุลบที่ปล่อยออกมามีหน้าที่จับกับฝุ่นผงเล็กๆและเมื่อผ่านมาที่ตัวกรองไฟฟ้าถัดมาที่มีรูปคล้ายวงรีแบนๆ จะมีหน้าที่จับฝุ่นผงนั้นให้มาเกาะอยู่ที่ไส้กรองไฟฟ้า ดังนั้นเมื่อมีการใช้งานไปเรื่อยๆ ทั้งตัวปล่อยประจุและตัวกรองไฟฟ้าจะเกิดสนิมขึ้นจากการจับของฝุ่นผงจนกลายเป็นสีดำ ซึ่งจะเสื่อมสภาพไปในที่สุด ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว แต่ถ้าสกปรกไม่มากก็พอล้างได้โดยใช้น้ำยาล้างจานก็ได้ ทั้งนี้ต้องระวังเส้นลวดสร้างประจุให้ดีเวลาถอดออกมาล้าง เพราะอาจขาดได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ weII

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 21/08/2010, 18:50:59 »
รบกวนอาจารย์ ECAR หน่อนครับ
รื้อออกมาหมดแล้วครับ ที่แรกก็ว่าแค่ แอร์ ไหนๆๆ ก็ หมดเลยแล้วกัน 
อยากรู้ว่า แผง A และ B มีใครเคยเบิกใหม่ไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร

รถผม มี ตัวปรับ อุณหภูมิ รูป D ต่อสาย ไปหา ตัว รูป C อยู่ นอกตู้ แล้วมีหางหนู เป็นลวด เสียบเข้าไป
ดูมันแปลกๆ แบบว่าได้รถเก่ามา เหมือนแปลงมา

มีรูปแบบ เดิมๆ กันไหมครับ ว่ามันเป็นยังไงครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โอ๋...ครับ

• ผู้ควบคุม
  • คะแนนความนิยม: +135/-2
  • Thankyou..
    • http://www.facebook.com
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 23/08/2010, 15:25:33 »
รบกวนอาจารย์ ECAR หน่อนครับ
รื้อออกมาหมดแล้วครับ ที่แรกก็ว่าแค่ แอร์ ไหนๆๆ ก็ หมดเลยแล้วกัน 
อยากรู้ว่า แผง A และ B มีใครเคยเบิกใหม่ไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร

รถผม มี ตัวปรับ อุณหภูมิ รูป D ต่อสาย ไปหา ตัว รูป C อยู่ นอกตู้ แล้วมีหางหนู เป็นลวด เสียบเข้าไป
ดูมันแปลกๆ แบบว่าได้รถเก่ามา เหมือนแปลงมา

มีรูปแบบ เดิมๆ กันไหมครับ ว่ามันเป็นยังไงครับ  ขอบคุณครับ

มหาจักร เป็นศูนย์ใหญ่ซ่อมระบบแอร์ Ecar แต่ไม่รู้ว่าปัจจุบันย้ายที่ตั้งไปไหน

1. อะไหล่มีขายทุกชิ้น แต่ราคาไม่ทราบ
2. ตะแกรง หาอะไรที่เป็นพลาสติกใส่แทนได้
3. ไม่แน่ใจว่าดัดแปลงมา เพราะในรุ่น 1.3 ผมไม่ทราบระบบ

แต่หน้าตากล่องควบคุมเหมือนตัวที่ใช้หางหนู (สายสีฟ้ามีกระเปาะที่ปลายสายไฟ 2 เส้น)
ซึ่งหางหนูที่ว่าวิ่งไปที่ R ปรับค่าสไลด์ แล้วกลับไปกล่อง.....

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ton_4g

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +18/-0
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 22/09/2010, 20:19:20 »
ถอดล้างแล้วครับ ลวดขาดหมดแล้ว
แต่ไม่เป็นไร แอร์ยังเย็นอยู่(ไฟกระพริบไม่หยุดเลย) ;D

-- 09-1175-9508 --

ออฟไลน์ denchaihos

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 1/10/2010, 22:25:19 »
ของผม  ไฟไม่กระพริบครับ
แต่ค้างเป็นสีเขียวตั้งแต่ได้มาแล้วครับ
(ซื้อมือสองมา)
เสียหรือเปล่า

ออฟไลน์ Noomtoo

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +1/-0
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 15/12/2010, 20:20:13 »
จะลองไปทำดูคับ

ออฟไลน์ ^^BoY^^

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +1/-0
  • บริษัท โชว์เพาว์ ออแกไนเซอร์ จำกัด
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 20/01/2011, 02:16:51 »
พอมีใครทราบบ้างมั้ยครับ ร้านมหาจักรที่ทำแอร์ตอนนี้เค้าย้ายไปอยู่ที่ไหนเหรอครับ

รับทำเฟอร์นิเจอร์บิ้วอิน บ้าน, คอนโด, ตกแต่งร้าน d.furbuilt@gmail.com d.furbuilt@hotmail.com

ออฟไลน์ Racewhite

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 9/03/2011, 20:29:46 »
อันนี้ตัวฟอกอากาศของผมครับ ดูกันเอาแล้วกันว่ากี่ปีแล้วไม่ได้ล้าง

ออฟไลน์ bradpitt

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 18/01/2012, 11:42:31 »
ถ้าใครไม่อยากล้าง และถ้ารำคาญไฟ ที่มันกระพริบ
เคยให้ช่างในศูนย์บริการ(เพื่อน)ทำให้ครับ แต่ไม่รู้ทำไงนะ(เค้าไม่ยอมบอก)
ถ้าเป็นเครื่องฟอกที่กล่องสีขาว เปิดกลองเก็บของออกมา ก้มลงไปดูจะเห็นไป กระพริบ
ตามจังหวะเหมือนกับที่แผงควบคุม ดูดีๆ ด้านบนกล่องเครื่องฟอก ใกล้ๆกับหลอดไฟ
จะมี ช่องสวิทซ์สำหรับ Reset อยู่ จะมีขั้นตอนในการ Reset อยู่ เอาปลายปากกา หรือไม้จิ้มฟัน
จิ้มลงไปเพื่อกด สวิทซ์ เห็นช่างเค้า บิดกุญแจ เพื่อปิด เปิดด้วย เดี๋ยวจะลองหลอกถามมาให้
หรือถ้าใครลองทำดูแล้ว รู้วิธีก็บอกด้วยนะครับ....
เคยลองทำเองแต่ จับจังหวะไม่ได้สักที กด Reset แช่ แล้ว On สวิทซ์ กุญแจ แล้วปิด แล้ว On ใหม่ งง..... บางทีก็ได้
บางทีก็ไม่ได้ ตอนนี้กระพริบอีกแล้ว เดี๋ยวจะลองทำดูอีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/01/2012, 11:46:08 โดย bradpitt »
เบรคสบัด ครัทซ์เสีย เกียร์หลุด  เครื่องสดุด เพลาหัก สลักหาย หัวเทียนห่าง ยางแฟป แหนบตาย ไฟไม่จ่าย

SMF 2.0.10 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.139 วินาที กับ 25 คำสั่ง