4g
21/10/2014, 22:07:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ผู้ขายที่มีสินค้าต้องการขายหลายรายการ กรุณารวมไว้เป็นกระทู้เดียวกันเพื่อความเป็นระเบียบของ Board ข้อตกลง ภายในบอร์ดซื้อขาย (อัพเดท 20/01/2552)

ร้านค้าที่น่าสนใจ
0890516611 Quartertech ABsalute Garage Shop Wanted 081-3456363
Sitt Turbo Garage Complete
PTC Gas
PTC Glass
   หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก Ads  

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝาก วิธีล้างเครื่องฟอกอากาศ Ecar  (อ่าน 40451 ครั้ง)
nui-93T
Sr. Member

คะแนนความนิยม: +28/-0

e-car ซิ่งวิ่ง ร้อยแปด พอ

« ตอบ #60 เมื่อ: 23/01/2010, 22:09:00 »

เคยล้างเองนานละ เดี๋ยวหาเวลาว่างๆ ล้างอีกซักทีดีกว่า ขอบคุณครับ

shogunjump
หน้าใหม่
*

คะแนนความนิยม: +0/-0

SHOGUNJUMP SHOP

SHO_GUN_ZA_@HOTMAIL.COM
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 19/02/2010, 04:29:34 »

ขอถาม หน่อยนะครับ

คือไม่เคยขับอีคาร์เลย พอดี พ่อให้มาขับ

อยากทราบว่า ไอปุ่มที่เป็นกลมๆที่เป็นสัญลักษณ์หิมะ อะครับซึ่ง มันกดได้ 3 จังหว่ะ อะครับ

มันเอาไว้ทำไรหลอครับ ... ผมลองกด แล้ว ก็ไม่เห็นมีอะไร แปลกหรือแตกต่างเลยอะครับ ...

รบกวน บอกทีนะครับ .. คือผม เพิ่งหัดขับ ^^

SHOGUNJUMP SHOP
โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

คะแนนความนิยม: +133/-2

Thankyou..

« ตอบ #62 เมื่อ: 19/02/2010, 10:14:26 »

ขอถาม หน่อยนะครับ

คือไม่เคยขับอีคาร์เลย พอดี พ่อให้มาขับ

อยากทราบว่า ไอปุ่มที่เป็นกลมๆที่เป็นสัญลักษณ์หิมะ อะครับซึ่ง มันกดได้ 3 จังหว่ะ อะครับ

มันเอาไว้ทำไรหลอครับ ... ผมลองกด แล้ว ก็ไม่เห็นมีอะไร แปลกหรือแตกต่างเลยอะครับ ...

รบกวน บอกทีนะครับ .. คือผม เพิ่งหัดขับ ^^

1. ไฟดับ Off
2. ไฟส้ม แอร์ทำงานแบบความชื้นต่ำ (แอร์ตัดต่อเร็ว และเย็นน้อยกว่าสีเขียว)
3. ไฟเขียว ระบบแอร์ทำงานเต็มที่ (กินแรงเครื่องมากกว่าสีส้มเพราะตัดช้ากว่า)

laugh laugh laugh

Now..Off Line facebook...
changevo3
หน้าใหม่
*

จูนนิ่ง...แต่ไม่วิ่งเลย สาด...!

« ตอบ #63 เมื่อ: 16/04/2010, 09:40:43 »

ขอขอบคุณ นะครับ ที่ให้ความรู้ ผมลองทำดูแล้ว พอถอดออกมาปรากฏว่า...โอ้ Shocked...แม่เจ้า....ขยะ...ขยะบานเลยครับท่าน...!
ถ้าไม่ได้ท่านพี่ที่คอยแนะนำการล้าง ก็จะต้องไปเสียตังทำหลายตังเลย  แต่ทำเสร็จแล้วก็รู้สึกว่าเย็นขึ้นครับ แต่ไฟยังกระพริบไม่หยุด(เป็นสีแดงด้วย)
  ถอดออกมาสายสลิงเล็กๆ ขาดครับ เลยปลอกสายไปเอาสายทองแดงมัดและร้อยเข้าเหมือนเดิม(ไม่รู้ว่าวัสดุใช้ได้หรือเปล่า)
                                                                                                     แต่ยังไงก็ต้องขอขอบคุณที่ให้ความรู้DIYนะครับ

hutzero
หน้าใหม่
*

คะแนนความนิยม: +2/-0

« ตอบ #64 เมื่อ: 20/07/2010, 20:13:14 »

คราวก่อนแอร์ไม่เย็น ช่างซ่อมแอร์ถอดตัวฟอกอากาศมาใช้แปรง และน้ำยาล้างจานขัด
หลังจากนั้นไฟก็กระพริบตลอด  ช่างบอกว่าแอร์มันช๊อดเค้าเลยตัดส่วนควบคุมออกมาต่อตรง
ก็เลยทำให้เกิดไฟกระพริบตลอด
ไอ้เราก็ไม่เคยรู้ว่ามันคืออะไรจนมาได้อ่านกระทู๊นี้   คาดว่าเครื่องฟอกอากาศผมจะเจ๊งซะแล้ว

ไม่ทราบว่าหาซื้ออะไหล่ตัวนี้ที่ไหนได้บ้างครับ   (รับราคาที่ศูนย์ไม่ไหว)  

kung4g
Jr. Member
**

คะแนนความนิยม: +7/-0

« ตอบ #65 เมื่อ: 27/07/2010, 12:54:12 »

พี่ครับเหล็กตรงตะแกรงที่มีเส้นลวดมันเป็นสีดำหรือเปล่าครับ

เดนเด้
vich
หน้าใหม่
*

คะแนนความนิยม: +29/-0

« ตอบ #66 เมื่อ: 28/07/2010, 20:04:50 »

พี่ครับเหล็กตรงตะแกรงที่มีเส้นลวดมันเป็นสีดำหรือเปล่าครับ

เส้นลวดนี้มีหน้าที่ปล่อยประจุไฟฟ้าลบออกมาโดยอาศัยกระแสไฟฟ้าแรงดันสูงที่ถูกสร้างขึ้นจากอุปกรณ์สร้างกระแสแรงดันสูงด้านหน้า โดยประจุลบที่ปล่อยออกมามีหน้าที่จับกับฝุ่นผงเล็กๆและเมื่อผ่านมาที่ตัวกรองไฟฟ้าถัดมาที่มีรูปคล้ายวงรีแบนๆ จะมีหน้าที่จับฝุ่นผงนั้นให้มาเกาะอยู่ที่ไส้กรองไฟฟ้า ดังนั้นเมื่อมีการใช้งานไปเรื่อยๆ ทั้งตัวปล่อยประจุและตัวกรองไฟฟ้าจะเกิดสนิมขึ้นจากการจับของฝุ่นผงจนกลายเป็นสีดำ ซึ่งจะเสื่อมสภาพไปในที่สุด ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว แต่ถ้าสกปรกไม่มากก็พอล้างได้โดยใช้น้ำยาล้างจานก็ได้ ทั้งนี้ต้องระวังเส้นลวดสร้างประจุให้ดีเวลาถอดออกมาล้าง เพราะอาจขาดได้ง่ายๆ
weII
หน้าใหม่
*

« ตอบ #67 เมื่อ: 21/08/2010, 18:50:59 »

รบกวนอาจารย์ ECAR หน่อนครับ
รื้อออกมาหมดแล้วครับ ที่แรกก็ว่าแค่ แอร์ ไหนๆๆ ก็ หมดเลยแล้วกัน 
อยากรู้ว่า แผง A และ B มีใครเคยเบิกใหม่ไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร

รถผม มี ตัวปรับ อุณหภูมิ รูป D ต่อสาย ไปหา ตัว รูป C อยู่ นอกตู้ แล้วมีหางหนู เป็นลวด เสียบเข้าไป
ดูมันแปลกๆ แบบว่าได้รถเก่ามา เหมือนแปลงมา

มีรูปแบบ เดิมๆ กันไหมครับ ว่ามันเป็นยังไงครับ  ขอบคุณครับ

* Air-E-car.jpg (65.11 KB, 400x609 - ดู 873 ครั้ง.)
โอ๋...ครับ
ผู้ควบคุม
Sr. Member

คะแนนความนิยม: +133/-2

Thankyou..

« ตอบ #68 เมื่อ: 23/08/2010, 15:25:33 »

รบกวนอาจารย์ ECAR หน่อนครับ
รื้อออกมาหมดแล้วครับ ที่แรกก็ว่าแค่ แอร์ ไหนๆๆ ก็ หมดเลยแล้วกัน 
อยากรู้ว่า แผง A และ B มีใครเคยเบิกใหม่ไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร

รถผม มี ตัวปรับ อุณหภูมิ รูป D ต่อสาย ไปหา ตัว รูป C อยู่ นอกตู้ แล้วมีหางหนู เป็นลวด เสียบเข้าไป
ดูมันแปลกๆ แบบว่าได้รถเก่ามา เหมือนแปลงมา

มีรูปแบบ เดิมๆ กันไหมครับ ว่ามันเป็นยังไงครับ  ขอบคุณครับ

มหาจักร เป็นศูนย์ใหญ่ซ่อมระบบแอร์ Ecar แต่ไม่รู้ว่าปัจจุบันย้ายที่ตั้งไปไหน

1. อะไหล่มีขายทุกชิ้น แต่ราคาไม่ทราบ
2. ตะแกรง หาอะไรที่เป็นพลาสติกใส่แทนได้
3. ไม่แน่ใจว่าดัดแปลงมา เพราะในรุ่น 1.3 ผมไม่ทราบระบบ

แต่หน้าตากล่องควบคุมเหมือนตัวที่ใช้หางหนู (สายสีฟ้ามีกระเปาะที่ปลายสายไฟ 2 เส้น)
ซึ่งหางหนูที่ว่าวิ่งไปที่ R ปรับค่าสไลด์ แล้วกลับไปกล่อง.....

Grin Grin Grin Grin Grin

Now..Off Line facebook...
ton_4g
Full Member

คะแนนความนิยม: +18/-0

peerawat_ton@live.com
« ตอบ #69 เมื่อ: 22/09/2010, 20:19:20 »

ถอดล้างแล้วครับ ลวดขาดหมดแล้ว
แต่ไม่เป็นไร แอร์ยังเย็นอยู่(ไฟกระพริบไม่หยุดเลย) Grin

-- 09-1175-9508 --
denchaihos
หน้าใหม่
*

« ตอบ #70 เมื่อ: 1/10/2010, 22:25:19 »

ของผม  ไฟไม่กระพริบครับ
แต่ค้างเป็นสีเขียวตั้งแต่ได้มาแล้วครับ
(ซื้อมือสองมา)
เสียหรือเปล่า
Noomtoo
หน้าใหม่
*

คะแนนความนิยม: +1/-0

« ตอบ #71 เมื่อ: 15/12/2010, 20:20:13 »

จะลองไปทำดูคับ

* 07.jpg (39.59 KB, 467x700 - ดู 667 ครั้ง.)
^^BoY^^
หน้าใหม่
*

คะแนนความนิยม: +1/-0

บริษัท โชว์เพาว์ ออแกไนเซอร์ จำกัด

boynothingteam@hotmail.com
« ตอบ #72 เมื่อ: 20/01/2011, 02:16:51 »

พอมีใครทราบบ้างมั้ยครับ ร้านมหาจักรที่ทำแอร์ตอนนี้เค้าย้ายไปอยู่ที่ไหนเหรอครับ

รับทำเฟอร์นิเจอร์บิ้วอิน บ้าน, คอนโด, ตกแต่งร้าน
d.furbuilt@gmail.com
d.furbuilt@hotmail.com
Racewhite
หน้าใหม่
*

« ตอบ #73 เมื่อ: 9/03/2011, 20:29:46 »

อันนี้ตัวฟอกอากาศของผมครับ ดูกันเอาแล้วกันว่ากี่ปีแล้วไม่ได้ล้าง

* DSC02969_resize.JPG (327.33 KB, 1024x768 - ดู 662 ครั้ง.)
bradpitt
หน้าใหม่
*

« ตอบ #74 เมื่อ: 18/01/2012, 11:42:31 »

ถ้าใครไม่อยากล้าง และถ้ารำคาญไฟ ที่มันกระพริบ
เคยให้ช่างในศูนย์บริการ(เพื่อน)ทำให้ครับ แต่ไม่รู้ทำไงนะ(เค้าไม่ยอมบอก)
ถ้าเป็นเครื่องฟอกที่กล่องสีขาว เปิดกลองเก็บของออกมา ก้มลงไปดูจะเห็นไป กระพริบ
ตามจังหวะเหมือนกับที่แผงควบคุม ดูดีๆ ด้านบนกล่องเครื่องฟอก ใกล้ๆกับหลอดไฟ
จะมี ช่องสวิทซ์สำหรับ Reset อยู่ จะมีขั้นตอนในการ Reset อยู่ เอาปลายปากกา หรือไม้จิ้มฟัน
จิ้มลงไปเพื่อกด สวิทซ์ เห็นช่างเค้า บิดกุญแจ เพื่อปิด เปิดด้วย เดี๋ยวจะลองหลอกถามมาให้
หรือถ้าใครลองทำดูแล้ว รู้วิธีก็บอกด้วยนะครับ....
เคยลองทำเองแต่ จับจังหวะไม่ได้สักที กด Reset แช่ แล้ว On สวิทซ์ กุญแจ แล้วปิด แล้ว On ใหม่ งง..... บางทีก็ได้
บางทีก็ไม่ได้ ตอนนี้กระพริบอีกแล้ว เดี๋ยวจะลองทำดูอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/01/2012, 11:46:08 โดย bradpitt » บันทึกการเข้า

เบรคสบัด ครัทซ์เสีย เกียร์หลุด
เครื่องสดุด เพลาหัก สลักหาย
หัวเทียนห่าง ยางแฟป แหนบตาย
ไฟไม่จ่าย
suphansa
หน้าใหม่
*

« ตอบ #75 เมื่อ: 15/05/2013, 21:13:33 »

ลองล้างดูแล้ว แต่ไฟยังกระพิบอยู่ ปล่อยไปก่อน พอดีมีเรื่องจะถามว่า เวลาเปิดแอร์(ไม่ค่อยเย็นเท่าไร)ยืนมองดูที่ท่อน้ำทิ้ง น้ำไหลเยอะมากถ้าจอดนี่ไหลเต็มพื้นเลยเยอะจริงๆ ใครพอจะทราบบ้างว่าเป็นเพราะอ่ะไรถึงไหลขนาดนั้น

ขอบคุณจร้า Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์