ผู้เขียน หัวข้อ: = = กระจกมองข้างไฟฟ้า ไม่ปรับ ไม่พับ อาจพอซ่อมได้ครับ = =  (อ่าน 54850 ครั้ง)

ออฟไลน์ ... อู๋เที่ยงคืน ...

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +426/-3
พอดีไอ้กระจกมองข้างมานดันไม่พับซะงั้น ก่อนหน้านี้เคยรื้ออีกอันแล้ว แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
คราวนี้เรยตั้งใจทำ review ให้ดูคร่าวๆครับ หวังว่าพี่น้องคงเอาไปเป็นแนวทางได้ครับ  ;D ;D

• GOD
เริ่มที่เอากระจกออกมาแล้ว แล้วกันนะครับ

ขึ้นแรกเลย ก็ถอดตัวเกี่ยวประตูออกมาก่อน

หลังจากนั้น เอายางกันน้ำออก

แกะที่ล็อดสายไฟออก(ที่วงกลมไว้)

แล้วก็แกะน็อต ด้านข้าง 4 ตัวออกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/10/2008, 23:49:24 โดย wihlkit »

• GOD
ถอดกระจก โดยการงัดจากด้านล่างขึ้น
เมื่อด้านล่างหลุดออก ให้ยกกระจกขึ้นเกือบตั้งฉาก แล้วดึงขึ้นตรงๆครับ

แกะน๊อตด้านล่าง จาทำให้ฐานหลุดออก

แล้วก็แกะน็อตที่ยึดตัวกลไกกระจกเข้ากับโคมออก

จากนั้น ด้านข้าง แกฝาปิดออก แล้วก็แกะน็อต 2 ตัวออก

ก็จาได้ตัวกลไกกระจกออกมาแล้ว

• GOD
วงกลมด้านซ้าย กล่องสีดำๆ เป็นกลไกสำหรับพับ
ส่วนวงกลมขวา เป็นกลไกสำหรับปรับ

ของผม พับไม่ได้ เลยแกะกล่องดำทางซ้าย

จาเทปกาวแปะไว้ ลอกออกมา ก็จาเป็นฝาปิดที่สามารถเปิดออกได้

เปิดมา ก็จามีมอเตอร์เฟืองหนอน ต่อก่าเฟืองอีกอันนึงในรูป

• GOD
ก่อนหน้านี้ เคยแกะอีกอัน อาการเดียวกัน
แต่ตอนนั้น เวลากดพับ มานมีเสียงมอเตอร์หมุน แต่ไม่พับ
อันนั้น แกะมาดู ปรากฎว่า ตัวเฟืองหนอนมานหลุดจากแกนมอเตอร์
เลยเล่นกาวตราช้าง ก็ใช้ได้ จบไป

แต่อันนี้ กดพับ แล้วเงียบ ไม่มีอารายเลย
พอแกะออก ก็เลยเอาไฟกระแสตรง +12V ต่อเข้ามอเตอร์ตรงๆเลย ตามรูป
แต่ไม่หมุน ซึ่งเป็นไปได้ที่จาเกิดสนิมหรืออะไรข้างในที่จาทำให้มันฝืด
แก้โดย เอาน้ำยาล้างคอนแท็ค พวก ฟิลลิป หรือ โซแนค ฉีด

ผมลองแล้ว ก็ยังไม่หมุนอยู่ดี เลยต้องแกะออกมาจัดการข้างนอก
เลยต้องรื้อต่ออีกครับ

แกะน๊อต ด้านบนของชุดพลาสติกสีดำ 3 ตัว
ดังขึ้นตรงๆ ส่วนบนก้จะหลุดออกมา
แกะน๊อตยึอมอเตอร์อีกตัวนึง ก้จะเอามอเตอร์ออกได้ครับ

• GOD
ทีนี้ ก็ต้องทำให้มอเตอร์มันหมุนให้ได้ล่ะครับ

ผมก็ฉีดๆ เคาะๆ เอามือหมุน ฉีดๆ เคาะๆ เอามือหมุน

อยู่หลายรอบ  ลองป้อนไฟ สลับขั้วไปมา จนมหมุนซ้ายขวาคล่องดีแล้ว

แล้วก็ประกอบกลับย้อนหลังตามที่แกะออกมา แล้วอย่าลืมทาจารบีเพื่อความลื่นด้วยนะคับ

• GOD
พอเสร็จ ปิดฝา ก็เอาเทปพันสายไฟ
มาพันรอบๆตรงรอยต่อของฝากล่อง เพื่อกันน้ำเข้าครับ
ผมก็พันจะแน่นหนาเรย ไม่ต้องกลัวเปลืองคับ อิอิ

กาลางจาประกอบกลับแล้ว
ก็เลยนึกว่า ไหนๆ ก็รื้อแล้ว ก็รื้อชุดปรับให้เพื่อนๆพี่น้อง ดูด้วยละกาน
เพื่อครายมีปานหาจาได้ดูเปนตัวอย่างได้

ก็ถอดน๊อตที่ยึด ตัวยึดกระจกออก จามีสปริงอยู่ข้าง ระวังเด้งหายนะคับ

แล้วก็ดึงตัวยึดกระจกออกมาตรงๆครับ จาแน่นหน่อย เพราะมานติดกับเฟืองครับ

จากนั้น ถอดน๊อตยึดฝา มี 2 ตัว
เปิดฝาออกมา ก็จาเจอมอเตอร์ 2 ตัว
ตัวนึงปรับขึ้นลง
อีกตัวปรับซ้ายขวา

ก็เอาไฟป้อนดูครับ ว่าแต่ละตัว หมุนทั้ง 2 ทางสะดวกดีป่าว
ถ้าไม่สะดวก ก็เอาสเปรย์ทำความสะอาดฉีด แจจาตามด้วยสเปรย์หล่อลื่น
อันนี้สุดแล้วแต่วิธีการครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/10/2008, 23:45:20 โดย wihlkit »

• GOD
หลังจากนั้นก็ปิดฝา
แล้วถ้าจาให้ดี ก็เรยเอาเทปพันสาย
พันรอบตรงที่เป็นรอบต่อของฝา เพื่อความชัวร์ครับ

แล้วก็ใส่ตัวยึดกระจกลงไป

ตรงนี้ต้องระวังนะครับ ตรงยางกันน้ำ อาจจายังไม่ลงล็อค

สังเกตรูปอ่าคับ ว่าจามี รอยบ่า ตรงยางอยู่
เราต้องยัดตรงนี้ลงไปในช่องของเฟืองอ่าคับ
หาอาไรเล็กๆ ค่อยดันลงไปครับ

ถ้าเข้าตำแหน่งแล้ว ก็จาเป็นแบบอีกรูป

หลังจากนั้น ประกอบย้อนลำดับครับ เป็นอันเรียบร้อย อิอิ

• GOD
หวังว่าคงเปนประโยชน์กับพี่น้อง ไม่มากก็น้อยนะครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัย อิอิ  ;D ;D ;D

ปล.ถ้ามอเตอร์เสีย ถามว่าจาหาที่ไหน : ไม่ทราบครับ คงต้องเอาไปเทียบตามบ้านหม้อครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ tketnui

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +228/-6
  • ชีวิตเป็นสิ่งไร้ค่า การมีชีวิตอยู่เป็นเรื่องทรมาณ
อันนี้น่าจะปักหมุดไว้เลยนะครับ
เผื่อว่าเพื่อนๆบางคนมีปัญหาจะได้เป็นแนวทางได้
 ;D ;D

แม้สองตาเธอมองหาดาว  แต่สองเท้ายังก้าวติดดิน

ออฟไลน์ khan thaita

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +186/-0
  • ถ้าทุกคนทำสิ่งที่ถูกต้อง ทุกสังคมก็จะมีแต่ความสุข
เห็นด้วยครับ  ใครไม่รู้เป็นแนวทางได้มากเลยครับผม
 ;D ;D

นักดนตรีซำเหมา   It's my life!!    sucess walking terror !!  Zakk Wlyde is God  TT garage

ออฟไลน์ Bos

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +120/-0
  • อดีต พลร่ม รบพิเศษ ลพบุรี

...จากฟ้าทะยาน ลงสู่ที่หมาย พิฆาตไพรี...

• GOD
ลืมบอกว่า ของอีคาร์นะคับ อิอิ  ;D ;D

ออฟไลน์ บลูเบอร์รี่...ที่รัก

• Staff กิจกรรม
  • GOD
  • คะแนนความนิยม: +1006/-0
  • คนมีความรัก มักจะดูเด็กลงไปนิดนึง ^_^
แบบว่า...ของเค้าไม่ใช่ไฟฟ้า...ตะเองซ่อมได้อ๊ะป่าว...มันปรับไม่ได้...เสียตั้งแต่ออกรถมา เต๊นท์เค้าบอกว่าจะหาอะไหล่มาให้ จนป่านนี้ 2 เดือนแล้วยังไม่ได้เลยอ่ะ...

:-* เธอคือที่รัก ที่รัก ที่รักนะคนดี  :-*

• GOD
แบบว่า...ของเค้าไม่ใช่ไฟฟ้า...ตะเองซ่อมได้อ๊ะป่าว...มันปรับไม่ได้...เสียตั้งแต่ออกรถมา เต๊นท์เค้าบอกว่าจะหาอะไหล่มาให้ จนป่านนี้ 2 เดือนแล้วยังไม่ได้เลยอ่ะ...

ถ้าแบบไม่ใช่ไฟฟ้า มานจะมีก้านปรับ
แล้วก็มีลวดสลิง อยู่ 3 เส้น ไว้คอยดึงกระจกอ่าครับ
บางที มานอาจจาขาด หรืออาจจะหลุดจากก้านปรับก็เป็นได้งับๆ
ต้องลองแกะดูอ่าคับ อิอิ  ;D ;D

SMF 2.0.10 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.103 วินาที กับ 24 คำสั่ง