Lenso Wheel

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วคับ DIY เจาะรูไส่เสาอากาศไฟฟ้าอีโว  (อ่าน 28582 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1NZ-GTE

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +335/-2
  • www.evo123corner.com
พอดีใด้เสาอากาศไฟฟ้าอีโวมา1ต้นคับพร้อมสายสัญญาณยาวๆของแท้ๆ ก็เลยว่าจะไปหาคนช่วยเจาะให้แต่ดันเป็นวันอาทิตย์ ก็เลยแบบว่าใจร้อนอยากหล่อคับ เครื่องมือเราก็มี งั้นทำเองมันซะเลยดีกว่า  แต่งานนี้ขอบอกถ้าไม่ตรงจริงหรือรูใหญ่ไปมีเจ๊งนะคับ เหอะๆ แต่คงยากอ่ะคับเพราะตำแหน่งมันบังคับอยู่ เอาเป็นว่าค่อยๆทำ ใจเย็นๆ เริ่มเลยละกันนะ หุหุ

เครื่องมือก็มี
1 เหล็กนำศูนย์ หรือ ตะปูแหลมๆ1ตัว
2 ฆ้อนเล็กๆ
3 สว่านตัวเล็กๆคล้ายๆเครื่องกรอฟันอ่ะคับ + ดอกคว้าน + ดอกเจาะซัก3มิล(ถ้าไม่รู้เป็นยังงัยก็ดูกระทู้นี้นะตัวเหลืองๆอ่ะ http://www.club4g.com/index.php/topic,56894.0.html )

ขั้นตอนการทำ

1 เปิดฝาท้ายออกจากนั้นรื้อพรหม ด้านซ้ายมือออกคับ จะพบตำแหน่งยึดเสาร์อากาศไฟฟ้าอยู่
2 นำเจ้าเสาอากาศเข้าไปลองกะดูให้ตำแหน่งน๊อตที่จะยึด ตรงกับรูครับ(แต่ยังยึดไม่ใด้นะเพราะว่าหัวเสาอากาศมันติดด้านบนอยู่)
3 นำปากกาเคมีมาทำการมาร์คจุดที่หัวเสาชนด้านบนพอดีคับ จากนั้น นำเหล็กนำศูนย์ หรือตะปู ใช้ฆ้อน ตีเบาๆบริเวณจุดที่เรามาร์คไว้ให้มันเป็นนูนๆออกทางด้านนอกคับ
4 ทีนี้เรามาดูด้านนอกจะเห็นรอยที่เราตอกเอาไว้มะกี้นี้คับ ให้เราเอาเหล็กนำศูนย์ หรือตะปูมะกี้นี้ ตีย้อนตรงจุดที่มันนูนขึ้นมาให้มันบุ๊มลงไปคับ(เบาๆนะคับไม่ต้องแรงมาก)
5 นำสว่านมาเจาะรูตรงจุดที่เราตีลงไปมะกี้นี้คับให้เป็นรูเล็กๆ
6 นำหัวคว้านมาไส่ จากนั้นทำกาการคว้านที่รู ค่อยๆคว้านนะครับคว้านขยายรูทีละนิดแล้วลองไส่เสาอากาศดูโดยดูตำแหน่งยึดน๊อตเป็นหลัก ขยายจนหัวเสาสามารถโผ่ลออกมาใด้
   และตำแหน่งยึดน๊อตเข้าใด้พอดี จากนั้นก็แต่งที่รูจนดูกลมดีแล้ว(มองจากด้านบนนะ)เป็นอันใช้ใด้คับ จากนั้น ก็สามารถยึดเข้าตำแหน่งใด้เลย
7 สุดท้ายมันจะตั้งตรงอย่างที่เห็นคับ  ;D

วิธีต่อสายไฟนะ

1 สายไฟของอีโวแท้ๆตรงรุ่นจะมี 5 เส้น+สายกราวที่ตัวถังมอเตอร์อิก1เส้น  ในที่นี้เราจะใช้แค่3เส้นคับ คือ ดำ แดง ชมพูคับ
2 ให้ใช้เส้นสีดำ(มีดำแถบขาวกับดำล้วน ใช้ดำล้วนนะ)ต่อเข้ากับขั้วลบของแบตเตอรี่หรือลงตัวถังรถใด้เลยคับ
3 สายสีแดงให้ต่อเข้าขั้ว+ของแบตเตอร์รี่
4 สายสีชมพู(สายรีโมทถ้ามีไฟ+12Vเข้ามาเสาจะยืดขึ้นคับถ้าไม่มีไฟ+มาเสาจะหดลง)ให้เราเดินไปที่ฟร้อนหรือถ้ามีเพาเวอร์แอมด้านหลังรถก็สามารถต่อเข้ากับสายรีโมทใด้เลย
    ครับ แต่ถ้าไม่มีเพาเวอร์แอมหลังรถก็เดินไปที่หน้าคอนโซลแล้วดูที่หลังพร้อนจะมีสายไฟสีฟ้าอยู่ให้ต่อรวมกันใด้เลยคับ(จุดนี้จะมีไฟ+12V ออกมาหลังจากเปิดวิทยุคับเปิด
    วิทยุแล้วเสาจะยืดขึ้นคับ)
5 ส่วนสายนำสัญญานก็เดินไปพร้อมกับสายรีโมทเลยนะประมาน4เมตรคับ ของผมฟร้อน ไพโอเนีย ชัดดีคับ(จูเนอร์เขาเซนดีมั๊ง ;D)

เป็นอันจบหล่อๆกันปาย ถ้าชอบใจ+ให้หน่อยนะค๊าบ ภูมิใจไทยทำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/2012, 09:16:59 โดย EVOLUTION II GSR »

ออฟไลน์ ...เกม คุง...(^_^)...

• Zone Contact
  • GOD
  • คะแนนความนิยม: +453/-0
  • ......(^_^)......
............ดูแล้วเกิดกิเลส......อยากหล่อมั่ง.......... ;D ;D ;D ;D ;D...........+ 1 ปายยยย......... ;D ;D

;D...รักกันๆ..Club 4 G... ;D

ออฟไลน์ Jewja

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +697/-0
  • พุง เหลือง
+1 ตามปาย

4G-63 N/A Powered by LPG 

ออฟไลน์ paekpaek

• Sr. Member
  • คะแนนความนิยม: +35/-0
  • อย่าปาดหน้า เดี๋ยวม้าตื่น
ซู้ด.....ยอด  นับถือ
+ให้อีก 1  ครับ

ออฟไลน์ b@ll66

• คะแนนความนิยม: +73/-0
  • E-CAR หน้า LIBERO เก่าๆ
    • My diary online
 :D ใส่แล้วเท่ห์มากครับ
แต่ผมคงใจไม่ถึงพอที่จะเจาะตัวถังนะครับ

ออฟไลน์ yupati0921

• คะแนนความนิยม: +61/-0
พี่เอ๋นี่ สุดยอดจริง นับถือๆ

อย่างงี้มันต้อง +1 ;D

ออฟไลน์ teriyaki

• คะแนนความนิยม: +11/-0
+ให้นะ ;D

แนวอยากพัก

• GOD
ขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังจายค๊าบ  ;D

ออฟไลน์ falcon37

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
ดูแล้วเกิดความอยาก ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มครับ

ออฟไลน์ kaisp

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +5/-0
แจ่มค้าบบบ

ออฟไลน์ baibon

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +3/-0
  • ตังค์น้อย ค่อยๆ แต่ง
พี่เอ๋เจอะใส่เองเลยหรอพี่

ออฟไลน์ anek22

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
สุดยอดครับ ;D

• GOD
พี่เอ๋เจอะใส่เองเลยหรอพี่
ลุยเองเลยพังเป็นพัง ไม่รุ่งก็ร่วง มี2อย่าง  ;D
สุดยอดครับ ;D
ขอบคุณค๊าบ  :laugh:

ออฟไลน์ moonwalk

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
  • ซิ่งตีน....
    • http://www.club4g.com/index.php/topic,55260.0.html
:D ใส่แล้วเท่ห์มากครับ
แต่ผมคงใจไม่ถึงพอที่จะเจาะตัวถังนะครับ

ห้ามกลืนน้ำลายตัวเองน่ะ อิอิอิ ;D

ออฟไลน์ D.I.Y. CLUB(เอ้คร้าบ...)

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +21/-0
  • บัญชี/อดิศร กลิ่นพ่วง/ธนาคารกสิกรไทย 207-2-66966-8
    • http://working-easy.blogspot.com/
+1 เหมือนกันครับ ติดให้บ้างดิ ครับ

http://working-easy.blogspot.com/ งานควบคุมทั่วไป 080-638-6799 http://diy-water.blogspot.com/

ออฟไลน์ khan thaita

• คะแนนความนิยม: +186/-0
  • ถ้าทุกคนทำสิ่งที่ถูกต้อง ทุกสังคมก็จะมีแต่ความสุข

นักดนตรีซำเหมา   It's my life!!    sucess walking terror !!  Zakk Wlyde is God  TT garage

nobita

• บุคคลทั่วไป
สุโค่ย ครับพ้ม

ออฟไลน์ boost_up

• คะแนนความนิยม: +79/-0
  • ...I LOVE EVOLUTION IV...
เจ้าพ่อ diy

I LOVE-EVOLUTION-IV FOREVER !!!!  AND MB W202 EIEI !!   แก่อย่าทำตัวกาก     อายไหม ???  แค่รถคุณก็

ออฟไลน์ DuK2008

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +1/-0

นาย สันติชัย ทองยั่งยืน 16 ม.6 ต.บางพระ อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000 โทร.081-5766039

ออฟไลน์ Banana62

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
ขอบคุณมากครับผมทำตามวันนี้ รถหล่อขึ้นมาอีกนิดนึง

เวลาทำต้องใจถึงหน่อยเพราะกลัวเละ

ปล.ขอบคุณมากๆครับประหยัดเงินขึ้นมามากเลยครับ  ;D  ;D

ปล.ทำตามจอแอร์อีกด้วยครับ อิอิ  ;) ทำ2อย่างในวันเดียว อิอิ

• GOD
ขอบคุณมากครับผมทำตามวันนี้ รถหล่อขึ้นมาอีกนิดนึง

เวลาทำต้องใจถึงหน่อยเพราะกลัวเละ

ปล.ขอบคุณมากๆครับประหยัดเงินขึ้นมามากเลยครับ  ;D  ;D

ปล.ทำตามจอแอร์อีกด้วยครับ อิอิ  ;) ทำ2อย่างในวันเดียว อิอิ
ประสปการณ์ตรงไม่มีขายคับ อยากใด้ต้องลงมือทำเอง(คล้ายๆกะความดีอ่ะคับ) ;D

ออฟไลน์ picmee

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +11/-0
สอบถามนิดนึงครับคุณเอ๋ แล้วเวลาที่เราเปิด ซีดี ( ไม่ได้เปิด FM ) เสามันจะหดลงมาป่าวครับ  หรือว่ามันจะเลื่อนขึ้นทุกครั้งที่เราเปิดเครื่องเสียงครับ  พอดีกำลังคิดจะเจาะเหมือนกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ประสปการณ์ตรงไม่มีขายคับ อยากใด้ต้องลงมือทำเอง(คล้ายๆกะความดีอ่ะคับ) ;D

ออฟไลน์ Gus KUB

• คะแนนความนิยม: +47/-0
upup เพื่อใครหลายๆคน พึ่งเจาะเสร็จเมื่อกีเอง เดินสายไม่ทัน มึดสะก่อน ขอบคุณเจ้าของdiyด้วยคับ  :D

เจ้าของกระทู่ไม่ซื้อของใครแล้วนะ อยากเก็บตัง 5555 (เตือนตัวเอง)

ออฟไลน์ Gus KUB

• คะแนนความนิยม: +47/-0
ขอถามหน่อยคับสาย+ต้องต่อไปยังขั่วของแบตรเลยหลอคับ มีสายไหนใกล้ๆพอจะเชื่อมต่อได้ไมคับ

เจ้าของกระทู่ไม่ซื้อของใครแล้วนะ อยากเก็บตัง 5555 (เตือนตัวเอง)

ออฟไลน์ GT3

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +54/-0
  • MR.DIY MAN ทำทุกอย่างถ้าองค์ลง
    • http://www.club4g.com/index.php/topic,14839875.msg6494180.html#msg6494180
ขอถามหน่อยคับสาย+ต้องต่อไปยังขั่วของแบตรเลยหลอคับ มีสายไหนใกล้ๆพอจะเชื่อมต่อได้ไมคับ
เอามาจากขั้วไฟในห้องสัมภาระท้ายรถได้เลย ครับ ไม่ไกลและลากสายง่ายๆ ;D

อยากแรงแบบประหยัดเชิญทางนี้คลิกเลย https://www.facebook.com/gtmoshop?ref=hl

SMF 2.0.11 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.118 วินาที กับ 24 คำสั่ง