ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y ติดตั้งมอเตอร์ฝากระโปรงท้าย (ด้วยรีโมทและสวิทซ์) NEW Lancer  (อ่าน 35191 ครั้ง)

ออฟไลน์ DK_EVOLUTION

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่านวันนี้จะมานำเสนอการต่อระบบการเปิดฝากระโปรงท้ายด้วยรีโมทกันขโมย(เวลาไปติดช่างจะมัดสายไว้จริงๆแล้วมีเกือบทุกตัวครับที่ซื้อตามคลองถม)

สือเนื่องจากกระทู้ที่แล้ว คลิกที่นี่ เลยมีโปรเจคสืบเนื่องครับ

อุปกรณ์ที่ใช้
1. ปืนมอเตอร์ (แบบ 2 สาย) ซื้อตามคลองถมก็ได้ครับถูกดี 100 บาท
2. สวิทซ์เปิดท้าย (เอาของรุ่นไหนก็ได้แล้วแต่ชอบ) แบบ2เส้น ซื้อที่คลองถมร้านอะไหล่มือสอง 100 บาท
3. สายไฟเส้นเล็กแล้วแต่ชอบครับ ประมาณ 2.5 เมตร เผื่อไว้ ฟรี
4. เหล็กยึดมอเตอร์ อันนี้แถมมาครับ

อันนี้รูปปืนมอเตอร์พร้อมอุปกรณ์ที่แถมมาครับ

เริ่มกันเลยครับ เรามาดูการเชื่อมต่อสายไฟก่อนครับ เปิดแผงคอลโซนได้พวงมาลัยออกครับ แล้วก็หากล่องควบคุมสัญญาณกันขโมยที่เราติดมา ของผมติดที่คลองถมยี่ห้อ inwell ครับ ถ้าใครใช้ยี่ห้อนี้ก็น่าจะสีเดียวกันครับ ถ้ายี่ห้ออื่นต้องดูจากคู่มือครับ ของผมใช้เป็นเส้น สีชมพู

ไม่ได้ถ่ายรูปตอนแกะคอลโซนครับ ขออภัยด้วย ดูจากวงจรการเชื่อมต่อของผมแล้วกันครับ ไม่ยาก

รูปวงจรการเชื่อมต่อ

ส่วนเรื่องที่ต้องย้ำคือไฟบวก(+) 12v เวลาต่อควรนำฟิวส์มาขั้นด้วยนะครับ ในรูปลืมใส่ครับ เพื่อความปลอดภัย ส่วนจะเอาไฟมาจากไหนก็ได้ครับผมว่าไม่น่ายากนะครับ

ส่วนเรื่องการติดตั้งปืนมอเตอร์ ก็เอาไว้บริเวณฝาท้ายตามชอบครับ แต่ต้องมีเหล็กเส้นที่เอาไว้ดันตัวล็อค ตามรูปครับ อย่าเอาอะไรไปหมัดนะครับ ให้มีระยะฟรี ไม่งั้น ฝากระโปรงท้ายไม่ล็อคนะครับ

ส่วนรูปสุดท้ายอันนี้จะใส่สวิทซ์หรือไม่ใส่ตามสะดวกครับ

ลองทำดูนะครับไม่ยากเลย ส่วนโปรเจคต่อไปคือโปรเจค ปลดล็อคประตูด้วยปุ่มกดรอติดตามต่อนะครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์แก่ท่านสมาชิกเพื่อเป็นแนวทางต่อไปครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ โอกาศนี้ด้วยครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ evo33

• หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
ทดลองแล้วครับ แต่มอเตอร์แรงไม่พอ ดึงไม่สุดอะ เดียวลองไปหาตัวใหม่ดู ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SuPeRnOoKy[CK2ต้นแบบ โมใส่แต่ของแปลกๆ]

• GOD
  • คะแนนความนิยม: +374/-45
  • นายวรณ พัตภักดิ์ ธนาคารกรุงไทย 306-0-17401-6
+1 เยี่ยมยอดมากมาย  ;)

ระเบิดของขาย => http://www.club4g.com/index.php/topic,14641198.0.html  081-3906639 นุกกี้ จร้าาา

ออฟไลน์ okekung

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +29/-0
ทดลองแล้วครับ แต่มอเตอร์แรงไม่พอ ดึงไม่สุดอะ เดียวลองไปหาตัวใหม่ดู ขอบคุณครับ
อาจจะไม่ใช่แรงไม่พอนะครับ ถ้าเป็นมอเตอร์ใหม่ ลองเลื่อนตำแหน่งหรือปรับก้านเหล็กดูครับ :laugh:

ขายสวิทซ์ต่างๆ/ไฟแก้มแบน http://www.club4g.com/index.php/topic,14722846.msg5076288.html#msg5076288

SMF 2.0.17 | SMF © 2014, Simple Machines

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.119 วินาที กับ 25 คำสั่ง